Mohammed Bucha
Mohamed Boucha (a shekarar 1966 - 24 Yunin shekarata 2021) ɗan siyasar Nijar ne.
Mohammed Bucha | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Nijar |
Suna | Mohamed |
Sunan dangi | Boucha |
Shekarun haihuwa | 1966 |
Wurin haihuwa | Tiguindan Adar (en) |
Lokacin mutuwa | 24 ga Yuni, 2021 |
Wurin mutuwa | Niamey |
Sana'a | ɗan siyasa |
Tarihin Rayuwa
gyara sasheBoucha ya halarci makarantar sakandare a Agadez, inda ya kammala a shekarar 1985. Ya halarci École nationale d'administration et de magistrature (Niger) a Yamai daga shekara ta 1990 zuwa 1993, inda ya karanta harkokin kasuwanci da lissafin kuɗi. Ya sami digiri na biyu a fannin gudanarwa daga Jami'ar Ouagadougou a shekarar 2011.[1]
Aiki
gyara sasheBoucha ya yi aiki a matsayin akawunta kuma mai horar da sojojin Nijar daga shekarar 1987 zuwa 2002. Daga nan sai ya fara sana’ar lissafin kansa a Agadez. Daga 2003 zuwa 2007, ya yi aiki da Hukumar Ci Gaban Majalisar Ɗinkin Duniya, inda ya kasance manajan reshe na haɗewar tsaffin mayaƙan sa kai a arewacin Nijar. Daga shekarar 2012 zuwa 2013, ya yi aiki da hukumar raya ƙasa da ƙasa ta Amurka a matsayin kodineta mai kula da yankin Agadez.[2]
Siyasa
gyara sasheBoucha ya fara siyasa ne a matsayin ɗan jam'iyyar National Movement for Development of Society (MNSD-Nassara), wanda ya tsaya takara a zaɓen shekarar 2011 a matsayin wanda zai maye gurbin Hamed Haïdara Ag Elgafiat a yankin Agadez.[3] Ya yi ayyuka da dama a gwamnatin Shugaba Mahamadou Issoufou da Firayim Minista Brigi Rafini. A ranar 13 ga Agusta, 2013, ya zama Ministan ƙasafin Kuɗi. A ranar 4 ga Yunin shekarar 2015, an ba shi shawara ga Ministan Harkokin Tattalin Arziƙi da Kuɗi Saïdou Sidibé .[4] A wannan shekarar, ya shiga jam'iyyar Patriotic Movement for the Republic (MPR-Jamhuriya), ƙarƙashin jagorancin Albadé Abouba.[5]
A ranar 11 ga Afrilun shekarar 2016, an naɗa Boucha mataimakin ministan noma na kiwo a ƙarƙashin Albadé Abouba.[4] A cikin shekarata 2020, ya haɗa gwiwa don kafa Rally for Peace and Progress tare da Oumarou Alma , wanda ya fara aiki a matsayin ma'aji.[6] Hayewar jam’iyyar ta haifar da cece-kuce tsakanin Boucha da Abouba, lamarin da ya sa aka samu ci gaba a tsakanin ɓangarorin biyu.[5]
Bayan mutuwar Ministan Ayyuka, ƙwadago da Kare Jama'a Mohamed Ben Omar, Boucha ya gaje shi.[7] Ali Gonki na jam’iyyar Social Democratic Party ya gaje shi a matsayin mataimakin ministan kiwo.[5] A ranar 4 ga Disamba, 2020, Boucha ya zama Ministan Wasiƙa, Sadarwa da Kasuwancin E-Business[8] na riƙon ƙwarya bayan ficewar ɗan jam'iyyar Sani Maïgochi don tsayawa takarar majalisar dokoki ta ƙasa.[9]
Boucha ya bar gwamnati a ranar 7 ga Afrilu shekarar 2021. A ranar 10 ga Mayu 2021,[10] Shugaba Mohamed Bazoum ya naɗa Boucha a matsayin mai ba shi shawara na musamman.[2]
Mutuwa
gyara sasheMohammed Boucha ya mutu a Yamai a ranar 24 ga Yunin shekarata 2021 sakamakon gajeriyar rashin lafiya.
Manazarta
gyara sashe- ↑ http://www.anp.ne/article/le-president-mohamed-bazoum-assiste-la-levee-du-corps-du-conseiller-special-la-presidence
- ↑ 2.0 2.1 https://nigerinter.com/2021/06/25/deces-de-lancien-ministre-mohamed-boucha-le-niger-a-perdu-un-digne-fils-de-la-nation/
- ↑ "Kwafin ajiya" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2021-06-26. Retrieved 2023-03-04.
- ↑ 4.0 4.1 https://web.archive.org/web/20181114224247/https://www.fichier-pdf.fr/2017/10/05/les-differents-gouvernements-du-niger-de-1957-a-2016/les-differents-gouvernements-du-niger-de-1957-a-2016.pdf
- ↑ 5.0 5.1 5.2 http://news.aniamey.com/h/98520.html
- ↑ https://niameyinfo.com/congres-constitutif-rpp-farilla-alma-oumarou-dans-les-starting-blocks-pour-la-presidentielle-de-2021/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-04. Retrieved 2023-03-04.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-04. Retrieved 2023-03-04.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-04. Retrieved 2023-03-04.
- ↑ http://www.anp.ne/article/niger-nomination-des-membres-du-1er-gouvernement-ouhoumoudou-mahamadou