Mandabi
Mandabi (Faransanci: Le Mandat, "Odar Kuɗi") fim ne da aka shirya shi a shekarar 1968 wanda mai shirya fina-finai na Senegal Ousmane Sembène ya rubuta kuma ya ba da umarni. Fim ɗin ya dogara ne akan littafin Sembène The Money-Order kuma shine fim ɗin farko na darektan a cikin yaren Wolof na asali. Tun da yawancin al'ummar Senegal ba su fahimci Faransanci ba, Sembène ya so ya ƙirƙira cinema ga masu magana da Wolof. An yi imanin wannan shine cikakken fim ɗin harshen Afirka na farko daga Afirka ta Yamma.[1]
Mandabi | |
---|---|
Asali | |
Lokacin bugawa | 1968 |
Asalin suna | Mandabi |
Asalin harshe |
Faransanci Yare |
Ƙasar asali | Senegal da Faransa |
Characteristics | |
Genre (en) | drama film (en) |
During | 105 Dakika |
Direction and screenplay | |
Darekta | Ousmane Sembène |
Marubin wasannin kwaykwayo | Ousmane Sembène |
'yan wasa | |
Isseu Niang (en) Christoph Colomb (en) Mustapha Ture (en) Makhurédia Guèye Musa Diouf Ynousse N'Diaye (en) Serigne N'Diayes (en) Farba Sarr (en) Serigne Sow (en) Moudoun Faye (en) | |
Kintato | |
Narrative location (en) | Senegal |
External links | |
Labarin fim
gyara sasheWani musulmi ɗan ƙasar Senegal mara aikin yi, Ibrahima Dieng, yana zaune tare da matansa biyu da 'ya'yansa bakwai a Dakar. Ɗan uwansa, Abdou, ya aika masa da odar kuɗi daga Paris da darajarsu ta kai 25,000, wanda ya ajiye daga aiki a matsayin mai shara. Ibrahima zai ajiye wa kansa wani kaso, ya ajiye wa kaninsa kaso, sannan ya bawa 'yar uwarsa wani kason.[2]
Duk da haka, Ibrahima yana fuskantar matsaloli da yawa a ƙoƙarin samun odar kuɗi. Ba shi da ID, Ibrahima dole ne ya bi matakai da yawa na tsarin mulkin Senegal don ƙoƙarin samun ɗaya, amma ya gaza bayan kashe kuɗin da ba shi da shi. Ana cikin haka sai makwabta suka taho suna neman kuɗi kuma Ibrahima ya kara bashi. A ƙarshe, Mbaye, ɗan wansa marar mutunci, ya yi masa alƙawarin zamba, wanda ya yi alƙawarin zai ba shi odar kuɗi. Mbaye ya siyar da gidan Ibrahima ga wani Bafaranshe kuma ya saci takardar kuɗi, ya ce an zarge shi. Fim ɗin ya bar Ibrahima bashi da gida. Fim ɗin ya bincika jigogi na necolonialism, addini, cin hanci da rashawa, da dangantaka a cikin al'ummar Senegal.[3]
Rubutun da aka sake bugawa
gyara sasheBayan da fim ɗin ba ya isa ga masu kallon fina-finai tsawon shekaru, an sake sarrafa shi cikin ƙudurin 4K kuma an gabatar da shi a bikin Lumière na shekarar 2019 a Lyon, Faransa.[4] A watan Yuni 2021, an nuna wannan sigar da aka sake gyarawa a gidajen sinima a Burtaniya. The Criterion Collection ba da daɗewa ba ya fitar da fim ɗin akan Blu-ray da DVD.[5]
Yabo
gyara sashe- 29th Venice International Film Festival 1968: Kyautar Jury ta Musamman[6][7][8]
- Kyautar Daraktocin Soviet daga Bikin Fim na Tashkent na 1968 na Cinema na Afirka da Asiya.[9]
Duba kuma
gyara sasheManazarta
gyara sashe- ↑ Pfaff, Francoise (1993). "The Uniqueness of Ousmane Sembène's Cinema". Contributions in Black Studies: A Journal of African and Afro-American Studies. 11: 13–19.
- ↑ Pfaff, Francoise (1993). "The Uniqueness of Ousmane Sembène's Cinema". Contributions in Black Studies: A Journal of African and Afro-American Studies. 11: 13–19.
- ↑ Pfaff, Francoise (1993). "The Uniqueness of Ousmane Sembène's Cinema". Contributions in Black Studies: A Journal of African and Afro-American Studies. 11: 13–19.
- ↑ Aftab, Kaleem (9 June 2021). "Mandabi review: Wolof masterwork ripe for rediscovery". BFI (in Turanci). Retrieved 2021-06-14.
- ↑ "Mandabi". The Criterion Collection. Retrieved February 17, 2024.
- ↑ Gadjigo, Samba (April 11, 2007). Ousmane Sembène: une conscience africaine : genèse d'un destin hors du commun. Homnisphères. ISBN 9782915129243 – via Google Books.
- ↑ "Hommage à Patrick G. Ilboudo". Regard. April 11, 1995 – via Google Books.
- ↑ Bory, Jean-Louis; Cluny, Claude Michel (April 11, 1972). "Dossiers du cinéma: Cinéastes". Casterman – via Google Books.
- ↑ Wakeman, John, ed. (1987). World Film Directors Volume II: 1945-1985. The H. W. Wilson Company. p. 1005. ISBN 0824207637. Retrieved 22 December 2018.