Kariyar kai
Kariyar kai ( kare kai da farko a cikin Ingilishi na Commonwealth ) wani mataki ne wanda ya shafi kare lafiya da jin daɗin kansa daga cutarwa. [1] Yin amfani da haƙƙin kariyar kai a matsayin hujjar doka don amfani da ƙarfi a lokutan haɗari yana samuwa a yankuna da yawa.[2]
kariyar kai | |
---|---|
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | defense (en) |
Bangare na | martial art (en) |
Na zahiri
gyara sasheKariyar jiki shine amfani da karfi na jiki don fuskantar barazanar tashin hankali nan take. Irin wannan karfi na iya zama ko dai da makami ko kuma ba shi da makami. A kowane hali, damar samun nasara ya dogara da sigogi daban-daban, dangane da tsananin barazanar a hannu ɗaya, amma kuma a kan shirye-shiryen tunani da jiki na mai kare.
Mara makami
gyara sasheYawancin salon wasan yaƙi ana yin su don kariyar kai ko kuma sun haɗa da dabarun kare kai. Wasu salon suna horarwa da farko don kariyar kai, yayin da sauran wasannin gwagwarmaya za a iya amfani da su yadda ya kamata don kare kai. Wasu fasahohin fada suna horar da yadda ake kubuta daga yanayin wuka ko bindiga ko yadda ake ballewa daga naushi, yayin da wasu ke horar da yadda ake kai hari. Don samar da ingantaccen tsarin kare kai, yawancin makarantun fasahar yaƙi na zamani a yanzu suna amfani da tsarin salon wasan martial art da dabaru, kuma galibi za su keɓance horar da kai don dacewa da daidaikun mahalarta.
Makami
gyara sasheAna iya amfani da makamai iri-iri don amfani da su a matsayin kariya. Mafi dacewa ya dogara da barazanar da aka gabatar, wanda aka azabtar ko wanda aka azabtar, da kuma kwarewar mai tsaron gida. Hane-hane na shari'a kuma sun bambanta sosai, kuma suna yin tasiri akan zaɓuɓɓukan kare kai da ake da su don zaɓar daga ciki.
A wasu hukunce-hukuncen, ana iya ɗaukar bindigogi a bayyane ko kuma a ɓoye su a fili don wannan dalili, yayin da wasu hukunce-hukuncen ke da tsauraran matakan hana wanda zai iya mallakar bindiga, da kuma irin nau'ikan da za su iya mallaka. Ana iya sarrafa wuƙaƙe, musamman waɗanda aka kasafta a matsayin masu sauya sheka, kamar yadda batons, barkonon tsohuwa da makaman nukiliya na sirri — ko da yake wasu na iya zama doka don ɗaukar lasisi ko don wasu sana'o'i.
Ruwan da ba ya cutar da kai wanda ba zai iya gogewa ba, ko kuma mai alamar ID ko feshin alamar DNA da ke danganta wanda ake zargi da wurin aikata laifi, a mafi yawan wurare zai zama doka don mallaka da ɗauka. [3]
Abubuwan yau da kullun, irin su walƙiya, jemagu na ƙwallon kuma za a iya amfani dashi azaman ingantattun makamai don kariyar kai.
Manazarta
gyara sashe- ↑ Dictionary.com's Definition of "Self-Defense". Dictionary.reference.com. Retrieved on 2012-06-02.
- ↑ Kopel, David B.; Gallant, Paul; Eisen, Joanne D. (2008). "The Human Right of Self-Defense". BYU Journal of Public Law. BYU Law School. 22: 43–178.
- ↑ Branded a criminal – Red Offender spray is rolled out at Canterbury's nightspots (KentOnLine.co.uk, 13 May 2010). Retrieved on 2012-08-05.