Hadi Sirika
Hadi Abubakar Sirika (an haife shi ranar 2 ga watan Maris, shekarar 1964)[1] a ƙaramar hukumar Dutsi ta jihar Katsina. Shi ne Ministan Sufurin Jiragen Sama na Tarayyar Najeriya a yanzu.[2] [3][4] Tsohon ɗan Majalisar Wakillai ne, kuma ya zama Sanatan Tarayyar Najeriya a shekarar 2011, inda yake wakiltar Katsina ta Arewa a ƙarƙashin jam'iyyar All Progressive congress.
Hadi Sirika | |||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|
22 ga Augusta, 2019 - 29 Mayu 2023
11 Nuwamba, 2015 - 28 Mayu 2019
1 ga Janairu, 2012 - 1 ga Yuni, 2015 ← Mahmud Kanti Bello | |||||||
Rayuwa | |||||||
Haihuwa | Dutsi, 2 ga Maris, 1964 (60 shekaru) | ||||||
ƙasa | Najeriya | ||||||
Sana'a | |||||||
Sana'a | ɗan siyasa da Ɗan wasan polo | ||||||
Imani | |||||||
Jam'iyar siyasa |
Congress for Progressive Change (en) All Nigeria Peoples Party |
Sirika ya riƙe muƙamin mataimakin shugaban kwamitin muradun ƙarni (MDGs) a majalisar dattawan Najeriya ta kafa.[5]
Rayuwar farko
gyara sasheAn haifi Hadi a ranar 2 ga watan Maris shekarar 1964 a ƙaramar hukumar Dutsanma ta jihar Katsina.[5][6]
Ilimi
gyara sasheSirika Hadi ya kammala karatunsa daga makarantar"Petroleum Helicopters institute in USA", "Flight Safety International, USA" da "Delta Aeronautics, United States of America"[5][7]
Sana'a
gyara sasheA shekarar 2003 ne aka zaɓi Hadi a matsayin ɗan majalisar wakilai ta Tarayya, sannan ya bar mulki a shekarar 2007. An sake zaɓen Hadi Sirika a matsayin mai wakiltar Katsina ta Arewa a Majalisar Dattawan Najeriya a ƙarƙashin jam'iyyar Congress for Progressive Change (CPC) a zaɓen 2011.[8] Yayinda yake majalisar dattawa, Hadi Sirika shi ne mataimakin shugaban Shirin Burin Cigabanƙarni (MDG) kuma memba a kwamitin majalisar dattawa kan harkokin jiragen sama. Ya kuma yi aiki a wasu kwamitoci daban-daban a majalisar dattawan Najeriya.[5]
Yayin da yake zaman majalisar dattawa, Hadi Sirika shi ne mataimakin shugaban Shirin "Millennium Developmemt Goal" (MDG) kuma mamba a kwamitin majalisar dattawa kan harkokin sufurin jiragen sama. Ya kuma yi aiki a wasu kwamitoci daban-daban a majalisar dattawan ƙasar Najeriya.
Siyasa
gyara sasheA farkon shekarar 2015, Hadi ya zama ɗan sabuwar jam’iyyar APC, bayan haɗewar da ta haifar da jam’iyyar All Progressives Congress (APC). A cikin wannan shekarar ne Hadi ya bayyana cewa Muhammadu Buhari ya amince zai tsaya takarar shugaban ƙasa a zaɓen 2015 a ƙarƙashin tutar jam’iyyar APC. Bayan Muhammadu Buhari ya lashe zaɓen shugaban ƙasa na 2015, Hadi ya zama ƙaramin ministan sufurin jiragen sama har zuwa shekarar 2019. Shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ne ya sake naɗa shi a matsayin ministan sufurin jiragen sama bayan ya ci zaɓe a karo na biyu.[5]
A matsayinsa na tsohon matukin jirgi, Sirika mamba ne a kwamitin majalisar dattawa kan harkokin sufurin jiragen sama. Ya lumshe zuciyarsa, ba a ɓoye, game da yadda ba zai mallaki jirgin sama mai zaman kansa ta hanyar lalata ba. Ya kuma yi magana kan wasu batutuwan da suka shafi tuƙin jirgin sama da na jiragen sama, a wata tattaunawa da Jamila Nuhu Musa da Augustine Aminu. Ya kuma yi magana kan rashin fahimtar da Shugaba Jonathan ya yi game da taƙaitaccen bayaninsa da kuma wasu batutuwa da suka shafi al’amuran da suka shafi gaba.[9]
A ɗaya hannun kuma, Najeriya ba za ta iya samun cigaban da ake so a cikin kwamitin ƙasashe ƙarƙashin jagorancin jam'iyyar PDP mai mulki ba, ɗan majalisar wakilai na jam'iyyar Congress for Progressive Change, Sanata Hadi Sirika, ya ce; Yayinda yake magana a wata tattaunawa ta musamman da LEADERSHIP WEEKEND, Sirika, mai wakiltar mazaɓar Katsina ta Arewa a jihar Katsina, ya bayyana cewa jam’iyyar ta rasa tunanin yadda za ta ciyar da al’umma gaba duk da cewa ta jagoranci ƙasar nan cikin shekaru 13[10] da suka gabata. A cikin hirarsa da Soni Daniel da Ruth Choji, Sirika, wani matuƙin jirgi kuma aminin shugaban Najeriya, Muhammadu Buhari, ya yi magana kan yadda za a ɗora sahihancin shugabanci a Najeriya da kuma yadda za a ceto masana'antar sufurin jiragen sama ta Najeriya.[11][12]
Duba kuma
gyara sasheManazarta
gyara sashe- ↑ https://www.vanguardngr.com/2015/10/ministerial-nominee-sirika-hadis-cv/
- ↑ https://www.nassnig.org/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-01-17. Retrieved 2023-01-17.
- ↑ https://www.thecable.ng/hadi-sirika-emirates-has-offered-to-partner-with-nigeria-air
- ↑ 5.0 5.1 5.2 5.3 5.4 https://www.vanguardngr.com/2022/01/hadi-sirika-diplomatic-aviation-chief/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2015/10/ministerial-nominee-sirika-hadis-cv/
- ↑ https://www.thisdaylive.com/index.php/2022/03/05/in-praise-of-hadi-sirika/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2022/01/hadi-sirika-diplomatic-aviation-chief/
- ↑ http://www.leadership.ng/nga/articles/29802/2012/07/15/jonathan_poorly_exercising_presidential_authority_sen_sirika.html
- ↑ http://www.leadership.ng/nga/articles/22558/2012/04/21/nigeria_cant_move_forward_under_pdp_sen_hadi_sirika.html
- ↑ http://www.leadership.ng/nga/articles/23136/2012/04/28/2015_nigerians_must_vote_out_pdp_through_free_and_fair_election_sen_sirika.html
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-08-07. Retrieved 2023-01-17.