Gyang Dalyop Datong

dan siyasar Najeriya

Gyang Dalyop Datong (20 Fabrairu 1959 - 8 Yuli 2012) ɗan majalisar dattawan Najeriya ne wanda ya wakilci jam'iyyar People's Democratic Party (PDP) a jihar Filato. Ya zama ɗan majalisar dattawan Najeriya a shekarar 2007. A ranar 12 ga watan Afrilun 2003, aka zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar wakilai ta 5 a ƙarƙashin jam'iyyar ANPP inda ya doke abokin takararsa James Vwi na jam'iyyar PDP. Ya wakilci Barkin Ladi/Riyom Federal Constituency daga shekarun 2003 zuwa 2007. [1] Datong ya rasu ne a ranar 8 ga watan Yulin 2012 yayin da yake halartar jana’izar mutanen da Fulani makiyaya suka kashe a yankin Maase da ke ƙaramar hukumar Riyom a jihar Filato. Wasu ‘yan bindiga da ake kyautata zaton Fulani ne suka kai wa mutanen da suka halarci jana’izar. [2]

Gyang Dalyop Datong
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

6 ga Yuni, 2011 - 8 ga Yuli, 2012 - Gyang Pwajok
District: Plateau North
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

5 ga Yuni, 2007 - 6 ga Yuni, 2011
Timothy Adudu
District: Plateau North
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya,

ga Yuni, 2003 - ga Yuni, 2007
Song Isa Chungwom (en) Fassara - Martha Bodunrin
District: Barkin Ladi/Riyom
Rayuwa
Haihuwa 20 ga Faburairu, 1959
ƙasa Najeriya
Mutuwa 8 ga Yuli, 2012
Yanayin mutuwa Sababi na ainihi (Ciwon zuciya)
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

An haifi Datong a ranar 20 ga watan Fabrairu 1959. Yana da MBBS daga Jami'ar Jos da MPH daga Jami'ar Ghana, Legon. Ya kasance Darakta Likita na Asibitin Vom Christian. Ya kasance ɗan majalisar wakilan Najeriya a majalisa ta 5 (2003–2007), mai wakiltar mazaɓar Barkin Ladi da Riyom. A watan Oktoba na shekarar 2004, ya ba da gudummawar litattafai, alƙalami da alli ga makarantun sakandare a Jihar Filato tare da ba da sanarwar bayar da tallafin karatu ga ɗalibai 40. [1] [3]

Aikin majalisar dattawa

gyara sashe

  An zabi Gyang Dalyop Datong a matsayin ɗan majalisar dattawa ta ƙasa mai wakiltar mazaɓar Filato ta Arewa a shekarar 2007, inda ya kayar da mataimakin shugaban majalisar dattawa, Alhaji Ibrahim Mantu da kakkausar murya. [4] An naɗa shi a kwamitocin Jihohi da Ƙananan Hukumomi, Health, Gas, Environment, Drugs Narcotics Anti Corruption and Aviation. [1] A cikin watan Nuwamba 2007, ya ba da gudummawar allunan talla guda biyar ɗauke da zirga-zirgar ababen hawa iri-iri ga Hukumar Kiyaye Haɗurra ta Tarayya da darajarsu ta kai N600,000.00. [5]

A wata hira da aka yi da shi a watan Yulin 2008, Sanatan ya bayyana shekaru 40 na mulkin soja a matsayin lokacin da ba a samu ci gaba ba, ya kuma ce a cikin shekaru takwas na dimokuraɗiyya ƙasar ta samu karin ci gaba. [6]

A watan Satumba na shekarar 2008, Datong ya yi kira da a naɗa ministan lafiya watanni bayan an kori Adenike Grange da Gabriel Adukwu saboda damuwa game da yadda suke mu'amalar kudi a lokacin da suke ofis. [7] A matsayinsa na mataimakin shugaban kwamitin majalisar dattijai kan harkokin kiwon lafiya, ya yi magana kan rashin tsarin kiwon lafiya na ƙasa tare da nuna cewa majalisar dattawan na aiki kan kudirin kiwon lafiya. [8]

A watan Janairun 2009, bayan tsige tsohon kakakin majalisar dokokin jihar Filato, Emmanuel Go'ar, Datong ya ce jam'iyyar ta amince da sauyin shugabancin majalisar a ƙarƙashin Istifanus Mwansat. [9]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 "Sen. (Dr.) Gyang Dalyop Datong". National Assembly of Nigeria. Archived from the original on June 7, 2008. Retrieved 2009-09-23. Cite error: Invalid <ref> tag; name "nassnig" defined multiple times with different content
  2. "Senator Gyang Dalyop Datong Killed In Plateau Terrorist Attack!". Online Nigeria News. 2012-07-08. Archived from the original on 2012-07-12. Retrieved 2012-07-08.
  3. "Lawmaker Donates to Secondary School". P.M. News (Nigeria). 25 October 2004. Retrieved 2009-09-23.
  4. "Mantu sent packing, Mu'azu suffers defeat". Daily Triumph. 24 April 2007. Retrieved 2009-09-23.
  5. "Senator donates bill boards to FRSC". Nigerian Newsday. 19 November 2007. Archived from the original on 19 July 2011. Retrieved 2009-09-23.
  6. "40 years of military regime in Nigeria a wasteful period - Senator". Ukpaka Reports. 29 July 2008. Archived from the original on 3 March 2016. Retrieved 2009-09-23.
  7. "Senate Warns Yar'Adua On Health Minister". Daily Champion. 12 September 2008. Retrieved 2009-09-23.
  8. "Senator bemoans lack of National Health Act". National Daily. Archived from the original on 2022-03-11. Retrieved 2009-09-23.
  9. "Plateau House maintains stand on impeached Speaker". Guardian Newspapers. 27 January 2009. Retrieved 2009-09-23. [dead link]