Grenada ko Giranada[1] ƙasa ce, da ke a yankin nahiyar Amurka. Babban birnin ƙasar Grenada shine birnin St. George's ne. Salvador tana da yawan fili kimani na kilomita murabba'i 348. Grenada tana da yawan jama'a 111,454, bisa ga jimilla kuma a shekarar 2018. Grenada ƙungiyar tsibirai (tana da tsibirai bakwai) ce a cikin Tekun Karibiyan.

Grenada
State of Grenada (en)
Flag of Grenada (en) Coat of arms of Grenada (en)
Flag of Grenada (en) Fassara Coat of arms of Grenada (en) Fassara


Take Hail Grenada (en) Fassara

Kirari «Ever Conscious of God We Aspire, Build and Advance as One People»
«Винаги със съзнание за Бог, ние се стремим, изграждаме и напредваме като един народ»
«Pure Grenada»
«Wastad yn Ymwybodol, Dyheuwn, Adeiladwn a Symudwn Ymlaen fel Un Bobl»
«Grenada Pur»
Suna saboda Granada
Wuri
Map
 12°07′00″N 61°40′00″W / 12.11667°N 61.66667°W / 12.11667; -61.66667

Babban birni St. George's
Yawan mutane
Faɗi 114,299 (2023)
• Yawan mutane 327.97 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Turanci
Grenadian Creole English (en) Fassara
Labarin ƙasa
Bangare na Lesser Antilles (en) Fassara, Windward Islands (en) Fassara, European Union tax haven blacklist (en) Fassara da Karibiyan
Yawan fili 348.5 km²
Wuri a ina ko kusa da wace teku Caribbean Sea (en) Fassara
Wuri mafi tsayi Mount Saint Catherine (en) Fassara (840 m)
Wuri mafi ƙasa Caribbean Sea (en) Fassara (0 m)
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Mabiyi West Indies Federation (en) Fassara
Ƙirƙira 1974
Tsarin Siyasa
Gangar majalisa Parliament of Grenada (en) Fassara
• monarch of Grenada (en) Fassara Charles, Yariman Wales (8 Satumba 2022)
• Prime Minister of Grenada (en) Fassara Keith Mitchell (en) Fassara
Ikonomi
Nominal GDP (en) Fassara 1,122,800,000 $ (2021)
Kuɗi Eastern Caribbean dollar (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Suna ta yanar gizo .gd (mul) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +1473
Lambar taimakon gaggawa 911 (en) Fassara, 434 (en) Fassara, 724 (en) Fassara da 774 (en) Fassara
Lambar ƙasa GD
Wasu abun

Yanar gizo gov.gd
Tutar Grenada.
hoton granada
hoton garin granada

Daga shekara ta 2013, shugaban ƙasar Grenada Cécile La Grenade ce. Firaministan ƙasar Grenada Keith Mitchell ne daga shekara ta 2013.

Asalin kalma

gyara sashe

Asalin sunan "Grenada" yanada rudani, amma yana yiwuwa ma'aikatan jirgin ruwa na Spain sun sanya sunan tsibirin don birnin Andalusian na Granada.. [2] Sunan "Granada" an rubuta ta taswirar Mutanen Espanya a cikin 1520s kuma ana kiran tsibirin zuwa arewa kamar Los Granadillos ("Little Granadas"); [3] ko da yake an[4]a ɗaukar waɗancan tsibiran suna mallakar Sarkin Spain, babu wani bayanan da ke nuna cewa Mutanen Espanya sun taɓa ƙoƙarin daidaita Grenada. [5] Faransawa sun kiyaye sunan (kamar "La Grenade" a cikin Faransanci) bayan zama da mulkin mallaka a 1649.

Manazarta

gyara sashe
  1. Sunayen Ƙasashe da Manyan Birane, BBC.
  2. https://nationalanthems.info/gd.htm
  3. Empty citation (help)
  4. Empty citation (help)
  5. Empty citation (help)
Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.