Fatou Djibo (27 Afrilu 1927 - 6 Afrilu 2016) ƴar Nijar ce mai fafutukar kare haƙƙin mata, ƴar mata, malama kuma ƴar ƙungiyar ƙwadago. Ita ce shugabar ƙungiyar des Femmes du Niger kuma ita ce mace ta farko daga Nijar da ta tuƙa mota.

Fatou DJibo
Rayuwa
Haihuwa Tera (gari), 27 ga Afirilu, 1927
ƙasa Nijar
Mutuwa Niamey, 6 ga Afirilu, 2016
Ƴan uwa
Abokiyar zama Djibo Yacouba (en) Fassara
Karatu
Makaranta École normale de Rufisque (en) Fassara
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a Malami, Mai kare hakkin mata da trade unionist (en) Fassara
Employers Union des Femmes du Niger (en) Fassara
hoton fatou djibo

Tarihin Rayuwa

gyara sashe

An haifi Faɗima Hassane Diallo a ranar 27 ga Afrilu 1927, mahaifin Djibo shi ne Cif Djagourou, wani basaraken gargajiya da gwamnatin mulkin mallaka na Faransa ta naɗa ga shugaban gundumar Téra inda aka haife ta. A wani mataki da ba a saba gani ba a lokacin, ya tura ɗiyarsa tana da shekara bakwai a sabuwar makarantar firamare da aka buɗe a garin Téra kuma a sakamakon haka ta kasance ɗaya daga cikin ƴan matan Najeriya na farko da suka fara zuwa makaranta. Ta ci gaba da karatunta a babbar makarantar firamare da ke Yamai babban birnin ƙasar, daga ƙarshe kuma a cibiyar horar da malamai ta École normal de Rufisque da ke ƙasar Senegal. Ta sauke karatu tare da bambanci a 1946. A wannan shekarar ta auri malami Djibo Yacouba wanda ta haifi ƴaƴa takwas tare da su.[1]

Daga 1946 zuwa 1966, Djibo tayi aiki a matsayin malamar firamare, da farko a Fada N'Gourma daga baya a Maraɗi, Zinder, Tillabéri da Yamai. A shekarar 1954 ita ce mace ta farko da ta tuƙa mota a Nijar.[1] Djibo ta kafa ƙungiyar mata ta Union des Femmes du Niger (UFN) a ranar 7 ga Maris 1959, wadda ta jagoranci shekaru masu yawa.[2] A shekarar 1962 ta jagoranci tawagar ƙungiyar zuwa Alkahira.[3]

A lokacin jamhuriya ta farko (1960 – 1974) ta kasance fuskar jama’a game da damuwar mata a Nijar. Ta ce ci gaban ƙasa ba zai zama cikakke ba sai an ƴantar da mata don haka dole ne a dakatar da wulaƙanci da ake yi wa mata ta hanyar dokokin da suka dace. A lokaci guda kuma ta ga aikin farko na ƴar Nijar a matsayin mai ilmantar da ƴan ƙasa na gaba.[4] A 1969 Djibo ta bi mijinta zuwa Brussels lokacin da aka naɗa ta jakada. Bayan rasuwarsa a shekarar 1968 ta koma Nijar, inda ta zama ma'ajin makarantar Lycée Kassaï da ke Yamai.[1] A shekarar 1971, ta kasance mataimakiyar ma'ajin ƙungiyar ƙwadago ta Nijar.[5] A cikin 1978 ta gode wa USSR bisa kyautar magunguna da kayan aikin likita ga ƙungiyar agaji ta Red Cross ta Nijar.[6] A shekarar 1979 ta halarci taron bita na ƙasa da ƙasa kan mata da jagoranci.[7]

Djibo tayi ritaya a shekara ta 1983 kuma ta ci gaba da aikin ta kai ga ƙungiyoyin ƙwadago, Red Cross da sauran ƙungiyoyi.

Manazarta

gyara sashe