Abdoulaye Mamani (1932-1993) mawaƙin Nijar ne, marubuci kuma ɗan ƙungiyar ƙwadago.

Abdoulaye Mamani
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Nijar
Suna Abdoulaye
Sunan dangi Mamani
Shekarun haihuwa 1932
Wurin haihuwa Goudoumaria
Lokacin mutuwa 3 ga Yuni, 1993
Wurin mutuwa Nijar
Sanadiyar mutuwa accidental death (en) Fassara
Dalilin mutuwa traffic collision (en) Fassara
Harsuna Faransanci
Residence (en) Fassara Aljeriya
Gagarumin taron imprisonment (en) Fassara

Tarihin Rayuwa gyara sashe

An haifi Mamani a shekara ta 1932 a Zinder, Nijar.[1] Ya kasance ɗan ƙungiyar ƙwadago.[1] A shekarar 1980 ya buga littafinsa mai suna Sarraounia, wanda ya danganta da yaƙin Lougou na gaske tsakanin sarauniya Azna Sarraounia da Sojojin Faransa na mulkin mallaka.[1][2] Don rubuta littafin, ya yi amfani da rubuce-rubucen da aka rubuta da kuma tarihin baka.[3] An daidaita littafin a cikin fim na 1986 (wanda ake kira Sarraounia) na darekta Med Hondo.

Mutuwa gyara sashe

Mamani ya mutu a wani hatsarin mota a shekarar 1993 tsakanin Zinder da Yamai.[1][4]

Littafi Mai Tsarki gyara sashe

  • 1972: Poémérides
  • 1972: Ebonique
  • 1972: L'Anthologie de Poésie de Combat
  • 1980: Sarrauna

Manazarta gyara sashe

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 https://books.google.com.ng/books?id=hFuWQmsM0HsC&redir_esc=y
  2. https://archive.org/details/ridingdemononthe00chil
  3. https://books.google.com.ng/books?id=IouwFbVrjPUC&redir_esc=y
  4. https://archive.org/details/disturbancelovin00chil