Ƙungiyar 'Yancin Bil'adama ƙungiya ce mai zaman kanta ta ƙasar Najeriya da ke mai da hankali kan 'yancin ɗan adam da kuma goyon bayan dimokuraɗiyya.

Ƙungiyar 'Yancin Bil'adama (CLO) tana inganta 'yancin ɗan adam a Najeriya tun lokacin da ta fara a shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da tamanin da bakwai 1987. A ranar 12 ga watan Agustan shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da casa'in da uku 1993, wanda ya kafa CLO kuma shugaban ƙasar Olisa Agbakoba, ya kasance daga cikin shugabannin yakin neman zabe na dimokuraɗiyya game da soke zaɓen shugaban ƙasa na 12 ga watan Yunin shekarar alif ɗari tara da casa'in da uku 1993 da Janar Ibrahim Babaginda ya yi. An kama 'yan ƙungiyar da dama na CLO kuma an tsare su na makonni da yawa sa'annan kuma aka kwantar da su a asibiti bayan an sake su saboda mummunan yanayin da suka fuskanta yayin da wasu har yanzu suna fuskantar tuhuma don mallakar takardu masu ɗabbaka mulkin demokraɗiyya.[1]

A cikin shekarar alif ɗari tara da casa'in da biyar 1995, Hukumar Afirka kan 'Yancin Ɗan Adam da Jama'a ta karɓi takardar neman izinin' yancin jama'a da Najeriya v, Comm. No. 129/94 (1995) inda CLO din ta yi zargin cewa gwamnatin soja ta ƙasar Najeriya ta dakatar da kundin tsarin mulkin ƙasar, ta rushe jam'iyyun siyasa, ta yi barazanar shari'a ta hanyar fitar da ikon kotunan ƙasar, ta keta haƙƙin 'yan ƙasa, kuma ta kafa dokoki da suka saba wa Yarjejeniyar Afirka.[2][3]

Yunƙurin gwagwarmaya na baya-bayan nan

gyara sashe
  • A cikin shekara ta 2014, CLO ta kai karar Sufeto Janar na 'yan sanda a kotu kan tsawo na tsare masu fafutuka na Biafra.[4]
  • A watan Fabrairun 2018, CLO ta shigar da ƙara ga Ibikunle Amosun, gwamnan Jihar Ogun a lokacin game da sayen ƙasa ba bisa ƙa'ida ba a jihar.[5]
  • A watan Agustan 2018, CLO ta yi barazanar kai ƙarar Nyesom Wike, gwamnan Jihar Rivers a lokacin saboda rashin cika alƙawarinsa na samar da ayyukan gwamnati 5,000 ga mutanen jihar kamar yadda ya yi alƙawari a shekarar 2019. [6]
  • A watan Yulin 2021, CLO a jihar Akwa Ibom ta nuna rashin amincewa da yiwuwar murƙushe shawarwarin kwamitin EndSARS ga Gwamnan Jihar Akwa Ibem, Udom Emmanuel, daga mambobin kwamitin. [7]
  • A watan Yulin 2023, CLO ta yi Allah wadai da hauhawar farashin famfo wanda ya haifar da cire tallafin man fetur da gwamnatin shugaban ƙasa ta Bola Ahmed Tinubu ta yi. [8]

Shahararrun mambobi

gyara sashe
  • Ahmed Adamu, masanin tattalin arzikin man fetur na Najeriya kuma malami, wani lokaci sakataren talla na reshen Kaduna na CLO.
  • Ayo Obe, lauyan Burtaniya-Nijeriya tsohon shugaban CLO.
  • Auwal Musa Rafsanjani, wanda ya kafa Cibiyar Ba da Shawara ta Jama'a, memba.
  • Chidi Odinkalu, tsohon Shugaban Hukumar Kare Haƙƙin Dan Adam ta Najeriya, ya yi aiki tare da CLO a matsayin darektan ayyukan da tsarawa.
  • Alex Ibru, ɗan kasuwa na Najeriya, wanda ya kafa kuma ya buga jaridar The Guardian (Nijeriya) , ya ba da kuɗi ga CLO a lokacin mulkin Janar Ibrahim Babangida.[9]
  • Gani Adams, mai fafutuka kuma na yanzu Aare Ona Kakanfo na Yorubaland, Jami'in Hulɗa da Jama'a na Mushin ƙaramar hukumar CLO a 1993
  • Nnimmo Bassey, masanin gine-ginen Najeriya, ya yi aiki a Kwamitin Daraktoci na CLO a cikin 1980s
  • Ogaga Ifowodo, lauyan Najeriya, mai ba da gudummawa na haƙƙin ɗan adam na CLO
  • Abdul Mahmud, lauyan Najeriya, ya yi aiki a matsayin Darakta na Ayyukan Shari'a, CLO .
  • Emmanuel Onwe, mai fafutukar kare haƙƙin ɗan adam, Onwe ya kasance memba ne na kafa CLO.

Bayanan da aka ambata

gyara sashe
  1. Refugees, United Nations High Commissioner for. "Refworld | Nigeria: Information on the Civil Liberty Organization (CLO), its leadership, its activities, the arrest of its members and its involvement in demonstrations that followed the annulment of the 12 June 1993 elections". Refworld (in Turanci). Retrieved 2023-08-09.
  2. "University of Minnesota Human Rights Library". hrlibrary.umn.edu. Retrieved 2023-08-09.
  3. "Constitutional Rights Project and Civil Liberties Organisation v. Nigeria". Global Freedom of Expression (in Turanci). Retrieved 2023-08-09.
  4. Uzodinma, Emmanuel (2014-10-03). "CLO drags IGP to court over prolonged detention of pro-Biafra activists". Daily Post Nigeria (in Turanci). Retrieved 2023-08-09.
  5. Nigeria, Guardian (2018-02-16). "CLO petitions Amosun over unlawful acquisition of land". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). Retrieved 2023-08-09.
  6. "CLO threatens to sue Wike over failure to create promised 5,000 jobs - P.M. News" (in Turanci). Retrieved 2023-08-09.
  7. "Akwa Ibom EndSARS recommendations shrouded in secrecy, leaves room for suppression – Group". Premium Times Nigeria. Retrieved 10 August 2023.
  8. "CLO Tackles Tinubu over Hike in Pump Price of Fuel – Independent Newspaper Nigeria".
  9. Okafor 2006, pp. 146