Zaizayar ruwa (Gully)
Zaizayar kasa ta hanyar ruwa wato Gully wani nau'i ne na tsarin ƙasa wanda aka kirkira ta ruwa mai gudana, motsi mai yawa, ko kuma haɗuwa duka na lalatawa sosai cikin ƙasa ko wasu abubuwan da ba za a iya lalata su ba, yawanci a kan tudu ko cikin ambaliyar ruwa ko filaye. Gullies suna kama da manyan ramuka ko ƙananan kwaruruka, amma mita ne zuwa zurfin mita da zurfin kuma ana rarrabe su da mayafi ko bango da ci gaba ta hanyar lalacewar kai (watau sama) . Gullies galibi suna da alaƙa da kwararar ruwa ko na yau da kullun wanda ke da alaƙa da matsanancin ruwan sama ko tsawan lokaci, ko dusar ƙanƙara. Za a iya kafa gullies da haɓaka ta hanyar ayyukan noman a kan tsaunuka (sau da yawa a hankali) a cikin gona, kuma suna iya haɓaka cikin hanzari a cikin gandun daji daga nau'ikan lalacewar yanayin halitta wanda ke ƙarƙashin cire murfin ciyayi da ayyukan dabbobi.
Zaizayar ruwa (Gully) | |
---|---|
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | landform (en) da dry valley (en) |
Etymology
gyara sasheAn fara amfani da kalmar daga shekara ta 1657. Ya samo asali ne daga kalmar goulet ta Faransanci, nau'in goule mai raguwa wanda ke nufin makogwaro . Mai yiyuwa ne kalmar tana da alaƙa da sunan wani nau'in wuƙa da aka yi amfani da shi a lokacin, wuƙa-wuƙa.[ana buƙatar hujja]
Ƙirƙirar da sakamako
gyara sasheZazaiyar kasa ta erosion na iya samun ci gaba ta hanyoyi iri -iri da kuma haɗuwar wasu matakai. Hanyoyin zaizayar ƙasa sun haɗa da ɓarna da ɓarna bankin ta hanyar kwararar ruwa, motsi mai yawa na bankin da bai cika ba ko kayan bango, magudanar ruwan ƙasa - tsoma abin da ya mamaye, rushewar bututun ƙasa ko ramuka a cikin ƙasa mai rarrabuwa, ko haɗa waɗannan zuwa mafi girma ko mafi daraja. Hillsides sun fi saurin kamuwa da zaizayar ƙasa yayin da aka share su daga murfin ciyayi, ta hanyar sare itatuwa, yin kiwo ko wasu hanyoyin. Gullies a rangelands za a iya qaddamar da mayar da hankali ruwa na gudana daga ƙarƙashinsu saukar da waƙoƙi sawa da dabbobinsu ko abin hawa waƙoƙi The eroded gona ne sauƙi ɗauke da ruwa wani mai ɓuɓɓuga bayan da aka dislodged daga ƙasa, kullum a lokacin da ruwan sama da dama a lokacin short, m hadari kamar a lokacin saukar aradu .
Zaizayar gully na iya yin tsayi ta hanyar ɓarnawar gaba (watau daga sama) a wani wuri mai rauni. Wannan zaizayar na iya haifar da kwararar ruwa da bututun ƙasa (yashewar cikin gida ) da kuma kwararar ruwa . Zazzabin cizon sauro na iya haɓaka gaba ɗaya ta hanyoyi iri ɗaya, gami da motsi da yawa, aiki akan bangon gully (bankunan) da haɓaka 'rassa' (nau'in sashin haraji ).
Zaizayar Gully suna rage yawan amfanin gonaki inda suke shiga cikin ƙasa, kuma suna samar da gurɓataccen ruwa wanda zai iya shaƙe magudanan ruwa, da rage ingancin ruwa a cikin tsarin magudanar ruwa da tafkin ko tsarin teku. Saboda wannan, ana saka himma mai yawa a cikin binciken gullies a cikin iyakokin ilimin geomorphology da kimiyyar ƙasa, a cikin rigakafin yaɗuwar gully, da kuma gyarawa da gyara shimfidar shimfidar wurare. Jimlar asarar ƙasa daga samuwar gulli da raunin kogin da ke biyo baya na iya zama babba, musamman daga kayan ƙasa mara tsayayye waɗanda ke iya yaduwa.
Zaizayar Ruwa sanadiyar ayyukan mutane
gyara sasheza a iya ƙirƙira zaizayar ruwa ko faɗaɗa ta yawan ayyukan ɗan adam.
Akan kafa gullies na wucin gadi yayin hakar ma'adanai lokacin da ake hasashen jiragen sama ko rafukan ruwa a kan adon alluvial mai taushi don cire zinari ko tama . Ragowar irin waɗannan hanyoyin hakar ma'adinai fasali ne na fili a cikin tsoffin filayen zinare kamar na California da arewacin Spain. Misalan wuraren da ke Las Medulas alal misali, an halicce su a lokacin zamanin Romawa ta hanyar hucewa ko hakar ma'adinai na alluvium mai wadatar zinare tare da ruwan da magudanan ruwa da yawa ke bugawa kusa da koguna. Kowace magudanar ruwa ta samar da manyan ramuka a ƙasa ta hanyar ɓarna da ajiyar taushi. A effluvium aka hankali wanke da karami kõguna na ruwa don hako Nuggets da zinariya ƙura.[ana buƙatar hujja]
Na Mars
gyara sasheZaizayar ruwa na gully suna yaɗuwa a tsakiyar zuwa manyan tsaunuka a saman duniyar Mars, kuma wasu daga cikin mafi ƙanƙan fasali da aka lura akan wannan duniyar, wataƙila sun kasance a cikin shekaru 100,000 da suka gabata. A can, suna ɗaya daga cikin mafi kyawun layin shaida don kasancewar ruwa mai ruwa a duniyar Mars a baya -bayan nan game da yanayin ƙasa, mai yiwuwa ya samo asali daga ɗan narkar da buhunan dusar ƙanƙara a farfajiya ko kankara a ƙarƙashin ƙasa mai zurfi [1] a kan rana mafi zafi na shekarar Martian. Gudãna daga ƙarƙashinsu a matsayin marẽmari daga zurfi a zaune ruwa ruwa aquifers a cikin zurfi subsurface ne ma wani bayanin da samuwar wasu Martian gullies. [2]
Gallery
gyara sashe-
Zaizayar
-
A gandun daji a Saratov Oblast, Rasha.
-
A cikin gully (zuwa hagu) a Saratov Oblast, Rasha.
-
Zaizayar
Duba kuma
gyara sashe- Dictionary na Ingilishi na Oxford