Wazobia kalma ce da ke nufin "zo" a cikin manyan harsunan Najeriya guda uku: Yoruba ( wa ), Hausa ( zo ), da Igbo ( bia ).[1] Yawancin lokuta ana amfani da kalmar azaman alamar haɗin kai, bambance-bambance, da haɗa kai a Najeriya, ƙasar da ke da ƙabilu da harsuna sama da 250. [1] Ana kuma amfani da kalmar a matsayin suna ga wasu ƙafofin watsa labarai daban-daban, abubuwan al'adu, da kuma ma ƙungiyoyin zamantakewa a Najeriya.

Wazobia

Asali gyara sashe

Kalmar Wa-zo-bia ta samo asali ne ta hanyar haɗa kalmomin; wa, zo, da bia, waɗanda duk suna nufin "zo" a cikin Yarbanci, Hausa, da Igbo.[2] Waɗannan su ne ƙabilu da harsuna uku mafi girma a Najeriya, wanda ke da kusan kashi 60% na yawan jama'ar ƙasar.[1] Masu watsa shirye-shiryen rediyon Najeriya ne suka fara amfani da kalmar a shekarun 1970 don jan hankalin masu saurare daga yankuna da wurare daban-daban.[2] Daga baya ya shahara a kafafen yaɗa labarai daban-daban, kamar Wazobia FM, Wazobia TV, da Mujallar Wazobia.[1]

Amfani gyara sashe

Ana amfani da kalmar, Wazobia a matsayin kalma ta gaisuwa, gayyata, ko haɗin kai tsakanin ƴan Najeriya a cikin ƙabilu daban-daban. Har ila yau, ana amfani da kalmar a matsayin wani taken inganta haɗin kan ƙasa, bambancin al'adu, da haɗin kai a Nijeriya.[3]

Ana kuma amfani da Wazobia a matsayin suna ga kafofin watsa labarai daban-daban, al'adu, da kuma ƙungiyoyin jama'a a Najeriya da ke da nufin isa ga jama'a masu sauraro da kuma magance batutuwa daban-daban da suka shafi ƙasar. Wasu misalan su ne Wazobia FM, gidan rediyon da ke watsa shirye-shiryensa da harshen Turanci na Pidgin, Wazobia TV, gidan talabijin da ke watsa shirye-shiryen da harshen Turancin Pidgin.[4]

Duba kuma gyara sashe

Manazarta gyara sashe

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 Fasan, Rotimi (2 January 2015). "'Wetin dey happen?': Wazobia, popular arts, and nationhood". Journal of African Cultural Studies. Informa UK Limited. 27 (1): 7–19. doi:10.1080/13696815.2014.977852. ISSN 1369-6815.
  2. 2.0 2.1 Batra, Kanika (1 March 2017). "Polygamous Postcolonialism and Transnational Critique in Tess Onwueme's The Reign of Wazobia". Meridians. Duke University Press. 15 (2): 330–352. doi:10.2979/meridians.15.2.03. ISSN 1536-6936.
  3. "Hasty Generalization Fallacy In The Classification Of Nigeria Into Three Ethnic Nationalities And The Wazobia Acronym By Malcolm Emokiniovo Omirhobo". Sahara Reporters. 20 June 2020. Retrieved 27 October 2023.
  4. Batra, Kanika (1 March 2017). "Polygamous Postcolonialism and Transnational Critique in Tess Onwueme's The Reign of Wazobia". Meridians. Duke University Press. 15 (2): 330–352. doi:10.2979/meridians.15.2.03. ISSN 1536-6936.