Tarihin ɗan-Adam
Tarihin ɗan adam, wanda kuma ake kira tarihin duniya, shine labarin tarihin ɗan adam, na baya. Ana iya fahimtarta da nazarinta ta hanyar ilimin ɗan adam, ilmin kayan tarihi, ilmin halittu, da ilimin harshe. Tun da aka ƙirƙiri rubuce-rubuce, ana nazarin tarihin ɗan adam ta takaddun asali na farko da na zamani.
Tarihi | |
---|---|
aspect of history (en) | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | tarihi |
Facet of (en) | Duniya, humanity (en) da mutum |
Lokacin farawa | 2,600,000 years BCE |
Gagarumin taron | Out of Africa I (en) da Neolithic Revolution |
Significant place (en) | Afirka |
Karatun ta | world history (en) |
Rubuce-rubucen tarihin ɗan adam na bin bayan tarihin duniya na farko-, ya fara da zamanin Paleolithic ("Tsohon Dutsen Zamani"). Wannan ya biyo bayan zamanin Neolithic ("New Stone Age"), wanda ya ga juyin juya halin noma ya fara a Gabas ta Tsakiya kusan 10,000. BC . A wannan lokacin, mutane sun fara kiwo na tsire-tsire da dabbobi na tsari. Yayin da aikin noma ya ci gaba, yawancin mutane sun sauya sheka daga makiyaya zuwa salon rayuwa a matsayin manoma a matsugunan dindindin . Tsaron dangi da haɓaka aikin noma ya ba al'ummomi damar faɗaɗa zuwa manyan raka'a, wanda ci gaban sufuri ya haɓaka.