Tamaske

yankin karkara a jamhuriyar Nijar

Tamaske birni ne da karkara na ƙungiya a Nijar . [1] Tana cikin Sashin Keita, a Yankin Tahoua .

Tamaske

Wuri
Map
 14°49′22″N 5°38′59″E / 14.8228°N 5.6497°E / 14.8228; 5.6497
JamhuriyaNijar
Yankin NijarYankin Tahoua
Department of Niger (en) FassaraKéita (sashe)
Yawan mutane
Faɗi 111,358 (2012)
Labarin ƙasa
Altitude (en) Fassara 420 m
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci

Geography

gyara sashe

Tamaske lies in the Sahel biome in Niger. The neighboring municipalities are Kalfou in the northwest, Keita in the northeast, Garhanga in the southeast and Badaguichiri in the south. The municipality is divided into 42 administrative villages, 41 villages and two camps.

Da zuwan balaguron farko na sojojin Faransa a Cikin shekara ta 1900 Tamaske ya kasance babban mazaunin Hausa. A Cikin shekara ta 1901, Faransanci ya kafa matsayin soja a cikin al'umma. [2] Kasuwar Tamaske ta kasance ɗaya daga cikin manyan kasuwanni a yankin da gwamnatin Faransa ta amince da shi a farkon ƙarni na 20. A cikin shekara ta 1913, Tamaske ya warwatse a matsayin yanki na daban sannann kuma ya haɗu da yankin Keita. Ciniki ya sha wahala a farkon Yaƙin Duniya na ɗaya, kuma Hausawa sun yi arangama da Abzinawan da ke kusa. [2]

A cikin shekara ta 1988, Tamaske ya sami matsayin haɗin gwiwa tare da wasu ƙauyuka goma sha biyu da ke kusa. Ana iya danganta wannan da girmanta da nauyin tattalin arziƙin mazaunan Hausawa, waɗanda suka tabbatar da ayyukan gudanarwa na wata ƙungiya. [3] Tamaske ya kamu da cutar kwalara a watan Oktoban shekara ta 2014.

Yawan jama'a

gyara sashe

A cikin ƙididdigar shekara ta 2001, Tamaské yana da mazauna 67,486. [4] Yawan jama'a ya ƙaru zuwa mutane 111,358 ta ƙidayar shekara ta 2012. Daga ciki, 54,349 maza ne kuma 57,009 mata ne. Haɓaka cikin sauri na kwaminis ya sanya nauyi na tsarin amfani da ƙasa na gargajiya. [5]

Al'adu da alamomi

gyara sashe

An gina wani babban masallaci irin na Iraqi a Tamaske a shekara ta 1979. 'Yan kasuwar Hausa daga Tamaske ne suka ba da kuɗin ginin, wanda ya yi hijira zuwa Najeriya. [6]

Tattalin arziki da ababen more rayuwa

gyara sashe

Tamaske ita ce babbar cibiyar kasuwanci a Yankin Tahoua . Koyaya, aikin gona shine babban aikin, saboda ƙasa tana da wadatar shuka. [2] A shekarar 2010, an kafa cibiyar kasuwanci da albasa. An san yankin sosai da noman albasa. [7]

Tamaske yana kan Titin Kasa 16. Al'ummar gida ce ga ɗaya daga cikin masana'antun sarrafa kansa guda uku a yankin Tahoua. Sauran biyun suna cikin Tahoua babban birnin yankin da kuma cikin ƙauyen Galma Koudawatche . [8]

Manazarta

gyara sashe
  1. Loi n° 2002-014 du 11 JUIN 2002 portant création des communes et fixant le nom de leurs chefs-lieux Archived 2013-12-03 at the Wayback Machine. Includes list of 213 communes rurales and seats, 52 Communes urbaines and seats
  2. 2.0 2.1 2.2 Frédéric Giraut: La petite ville. Un milieu adapté aux paradoxes de l’Afrique de l’Ouest. Etudes sur le semis et comparaison du système social et-spatial de sept localités: Badou et Anié (Togo), Jasikan et Kadjebi (Ghana), Torodi, Tamaské et Keïta (Niger). Dissertation, Universität Paris 1 Panthéon-Sorbonne 1994 (Online-Version; PDF; 2,3 MB), pp. 166-167
  3. Giraut 1994, p. 131
  4. Institut Nationale de la Statistique du Niger (Hrsg.): Annuaire statistique des cinquante ans d’indépendance du Niger. Niamey 2010 (Online-Version; PDF; 3,0 MB), S. 55.
  5. Giraut 1994, p. 235
  6. Giraut 1994, p. 170
  7. RECA Info. Bulletin trimestriel d’information du Réseau National des Chambres d’Agriculture du Niger. Nr. 8, June 2010, S. 2 (Online-Version; PDF; 257 kB).
  8. Présentation de Tahoua, région phare de la sixième édition du SAFEM 2009 Archived 2014-07-14 at the Wayback Machine (PDF; 866 kB). S. 8, SAFEM, accessed 23 October 2016

Hanyoyin waje

gyara sashe