Rage shara tsara tsare ne da ayyuka da aka yi niyya don rage yawan sharar da ake samarwa. Ta hanyar rage ko kawar da haɓakar ɓarna masu cutarwa da dawwama, rage sharar gida yana tallafawa ƙoƙarin haɓaka al'umma mai dorewa. Rage sharar gida ya haɗa da sake fasalin samfura da matakai da/ko canza tsarin al'umma na amfani da samarwa.

Rage shara
process (en) Fassara
Bayanai
Bangare na Gudanar da sharar gida da European Waste Hierarchy (en) Fassara
Matsayin sharar gida. Ƙin, ragewa, sake amfani da su, sake yin amfani da su da kuma yin takin suna ba da damar rage sharar gida.

Hanyar da ta fi dacewa da muhalli, ingantaccen tattalin arziki, da kuma hanyar da ta dace don sarrafa sharar gida sau da yawa shi ne rashin magance matsalar tun farko. Manajoji suna ganin rage sharar gida a matsayin babban abin da aka fi mayar da hankali ga yawancin dabarun sarrafa shara . Magani mai kyau da zubarwa na iya buƙatar lokaci mai yawa da albarkatu; don haka fa'idodin rage sharar na iya zama babba idan an aiwatar da su cikin inganci, aminci da dorewa.

Gudanar da sharar al'ada yana mai da hankali kan sarrafa sharar bayan an ƙirƙira shi, yana mai da hankali kan sake amfani da shi, sake yin amfani da shi, da juyar da sharar-zuwa makamashi . Rage sharar gida ya ƙunshi ƙoƙarce-ƙoƙarce don guje wa ƙirƙirar sharar yayin masana'anta. Don aiwatar da aikin rage sharar yadda ya kamata, manajan yana kuma buƙatar sanin tsarin samarwa, bincike-binciken jariri-zuwa-kabari (binciken kayan daga hako su zuwa komawar su ƙasa) da cikakkun bayanai na abubuwan da ke cikin sharar dama yadda sa'a rage ta.

Babban tushen sharar gida ya bambanta daga ƙasa zuwa ƙasa . A cikin Burtaniya, yawancin sharar gida suna fitowa daga gini da rushewar gine-gine, sannan kuma hakar ma'adinai da fasa dutse, masana'antu da kasuwanci. [1] Sharar gida ta ƙunshi ɗan ƙaramin rabo na duk sharar gida. Sharar gida sau da yawa ana ɗaure da buƙatun a cikin sarkar samarwa. Misali, kamfani da ke sarrafa samfur na iya cewa yakamata a tura shi ta amfani da marufi na musamman saboda ya dace da buƙatun ƙasa baki ɗaya.

Amfani gyara sashe

Rage sharar gida na iya kare muhalli kuma sau da yawa yakan zama yana da fa'idodin tattalin arziki mai kyau. Rage sharar gida na iya ingantawa:

  • Ingantattun ayyukan samarwa – rage sharar gida na iya samun ƙarin fitowar samfur kowane raka'a na shigar da albarkatun ƙasa .
  • Komawar tattalin arziki - ingantaccen amfani da samfuran yana nufin rage farashin siyan sabbin kayayyaki, haɓaka ayyukan kuɗi na kamfani.
  • Hoton jama'a - bayanin martabar muhalli na kamfani wani muhimmin sashi ne na gaba dayan sunansa da kuma rage sharar gida yana nuna wani yunkuri na kare muhalli.
  • Ingantattun samfuran da aka samar - sabbin ƙira da ayyukan fasaha na iya rage haɓakar sharar gida da haɓaka ingancin abubuwan da ake samarwa a cikin lokacin samarwa.
  • Alhakin muhalli - ragewa ko kawar da samar da sharar gida yana sauƙaƙa cimma manufofin ƙa'idodin muhalli, manufofi, da ƙa'idodi; za a rage tasirin muhalli na sharar gida.

Masana'antu gyara sashe

A cikin masana'antu, yin amfani da ingantattun hanyoyin masana'antu da mafi kyawun kayan gabaɗaya yana rage samar da sharar gida. To Kuma Aiwatar da dabarun rage sharar gida ya haifar da haɓaka sabbin samfuran maye gurbinsu da cin nasara na kasuwanci.

Ƙoƙarin rage sharar gida sau da yawa yana buƙatar saka hannun jari, wanda yawanci ana biya shi ta hanyar tanadi. Kuma Koyaya, raguwar sharar gida a wani yanki na aikin samarwa na iya haifar da samar da sharar a wani bangare.[ana buƙatar hujja]

Marufi ya wuce kima. Kawar da shi zai iya haifar da raguwar tushe, rage sharar gida kafin a samar da shi ta hanyar ƙirar kunshin da ya dace da aiki. Amfani da ƙaramin marufi shine mabuɗin aiki zuwa marufi mai dorewa .

Tsari gyara sashe

  • Sake amfani da kayan datti
Za'a iya sake haɗa tarkace nan da nan a farkon layin masana'anta don kada su zama abin sharar gida. Yawancin masana'antu suna yin haka akai-akai; alal misali, masana'antun takarda suna mayar da duk wani juzu'in da aka lalace zuwa farkon layin samarwa, to kuma a cikin kera abubuwan filastik, yanke-yanke da tarkace ana sake shigar da su cikin sabbin kayayyaki.
  • Ingantattun kulawa da kulawa da tsari
Za a iya ɗaukar matakai don tabbatar da cewa an kiyaye adadin ƙwaƙƙwaran da aka ƙi. Ana za'a iya samun wannan ta hanyar ƙara yawan dubawa da adadin wuraren dubawa. Misali, shigar da kayan aikin ci gaba da sa ido na atomatik zai iya taimakawa wajen gano matsalolin samarwa a matakin farko.
  • Musanya sharar gida
Wannan shi ne inda sharar kayan aiki guda ɗaya ya zama albarkatun ƙasa don tsari na biyu. Musayar shara tana wakiltar wata hanya ta rage yawan zubar da shara don sharar da ba za a iya kawar da ita ba.
  • Jirgin zuwa wurin amfani
Wannan ya haɗa da yin isar da kayan da ke shigowa ko abubuwan haɗin kai kai tsaye zuwa wurin da aka haɗa su ko amfani da su a cikin tsarin masana'antu don rage yawan sarrafawa da yin amfani da nannade masu kariya ko shinge (misali: Kifi ).
  • Sharar gida
Wannan tsari ne na gabaɗayan tsarin da ke da nufin kawar da sharar gida a tushen da kuma duk wuraren da ke ƙasa da sarkar samar da kayayyaki, tare da niyya na samar da wani sharar gida. Falsafa ce ta ƙira wacce ke jaddada rigakafin sharar gida sabanin ƙarshen sarrafa sharar bututu. Tunda, a duk faɗin duniya, Kuma sharar gida kamar haka, duk da ƙarancinsa, ba za a taɓa iya hana shi ba (za a sami ƙarshen rayuwa ko da na samfuran da aka sake fa'ida), makasudin da ke da alaƙa shine rigakafin gurɓataccen gurɓataccen iska.
  • Minimalism
Minimalism sau da yawa yana nufin ra'ayoyin fasaha da kiɗa, ko da yake ƙananan salon rayuwa na iya yin babban tasiri ga sarrafa sharar gida da samar da sharar gida, na iya rage waɗanne darussan zubar da ƙasa da gurɓataccen yanayi. Lokacin da aka rage amfani mara iyaka zuwa mafi ƙarancin abin da ake buƙata kawai, samar da rashin kulawa ga buƙatu zai ragu. Ƙananan salon rayuwa na iya tasiri ga adalcin yanayi ta hanya ta hanyar rage sharar gida. Joshua Fields Millburn da Ryan Nikodemus sun ba da umarni kuma suka shirya wani fim mai suna Minimalism: A Kuma Documentary wanda ya nuna ra'ayin rayuwa kaɗan a duniyar zamani.

Tsarin samfur gyara sashe

Rage sharar gida da haɓaka albarkatu don samfuran da aka ƙera ana iya yin su cikin sauƙi a matakin ƙira. To Amman Rage adadin abubuwan da ake amfani da su a cikin samfur ko sauƙaƙe samfur ɗin don ware su na iya sauƙaƙe gyarawa ko sake yin fa'ida a ƙarshen rayuwarsa mai amfani.

A wasu lokuta, yana iya zama mafi kyau kada a rage girman ɗanyen da ake amfani da su don yin samfur, a maimakon haka, a rage ƙarar ko gubar sharar da aka ƙirƙira a ƙarshen rayuwar samfurin, ko kuma tasirin muhalli na amfanin samfurin. (Duba sashe Durability ).

Daidaita abin da aka yi niyya gyara sashe

A cikin wannan dabarun, samfura da fakiti an tsara su da kyau don saduwa da abin da aka yi niyya. Wannan ya shafi musamman ga kayan marufi, wanda yakamata ya kasance mai ɗorewa kamar yadda ya cancanta don biyan manufar da aka yi niyya. A gefe guda kuma, zai iya zama mafi ɓarna idan abinci, wanda ya cinye albarkatu da makamashi a cikin samar da shi, sannan Kuma ya lalace kuma ya lalace saboda matsanancin matakan rage amfani da takarda, karafa, gilashi da robobi a cikin marufi.

Dorewa gyara sashe

Haɓaka ɗorewa samfurin, kamar tsawaita rayuwar amfanin mai tsabtace injin zuwa shekaru 15 maimakon 12, na iya rage sharar gida kuma galibi yana haɓaka haɓaka albarkatun ƙasa.

Amma a wasu lokuta yana da mummunan tasirin muhalli . Idan samfurin yana da ɗorewa sosai, maye gurbinsa tare da ingantacciyar fasaha na iya jinkirtawa. Don haka, tsawaita rayuwar amfanin tsohuwar na'ura na iya sanya nauyi mai nauyi a kan muhalli fiye da goge ta, sake sarrafa karfe da siyan sabon salo. Hakazalika, tsofaffin motocin suna cin man fetur kuma suna fitar da hayaki fiye da takwarorinsu na zamani.

Yawancin masu goyon bayan rage sharar sun yi la'akari da cewa hanyar gaba mai yiwuwa ita ce duba duk wani samfurin da aka ƙera a ƙarshen rayuwarsa a matsayin hanyar sake amfani da shi da sake amfani da shi maimakon sharar gida.

Yin kwalaben gilashin da za a iya cika su da ƙarfi don jure tafiye-tafiye da yawa tsakanin mabukaci da masana'antar kwalba yana buƙatar sanya su kauri da nauyi, wanda ke haɓaka albarkatun da ake buƙata don jigilar su. Tunda sufuri yana da babban tasirin muhalli, ana buƙatar kimantawa da kyau na adadin tafiye-tafiyen komawar kwalabe. Idan an jefar da kwalbar da za a iya cikawa bayan an cika ta sau da yawa, albarkatun da aka yi hasarar na iya zama mafi girma fiye da an yi kwalaben don tafiya ɗaya Kawai.

Zaɓuɓɓuka da yawa sun haɗa da ciniki na tasirin muhalli, kuma sau da yawa akwai rashin isasshen bayani don yanke shawara.

Retail gyara sashe

Daban-daban na ayyukan kasuwanci suna shafar sharar gida, kamar amfani da kayan abinci da za a iya zubar da su a gidajen abinci.

Jakunkunan sayayya masu sake amfani da su gyara sashe

Jakunkuna da za a iya sake amfani da su wani nau'i ne na sake amfani da shi, kuma wasu shagunan suna ba da "kiredit jakunkuna" don sake amfani da buhunan sayayya, kodayake aƙalla sarkar guda ɗaya ta juyar da manufofinta, tana mai da'awar "launi ne kawai na wucin gadi". [2] Sabanin haka, wani bincike ya nuna cewa harajin jaka yana da tasiri mai tasiri fiye da rangwamen irin wannan. [3] (Na lura, kafin / bayan binciken ya kwatanta yanayin da wasu shaguna suka ba da rangwame vs. yanayin da duk shagunan ke amfani da haraji. ) Kuma Duk da yake akwai ƙaramar rashin jin daɗi a ciki, wannan na iya gyara kanta, saboda jakunkuna masu sake amfani da su gabaɗaya sun fi dacewa da ɗaukar kayan abinci.

Iyali gyara sashe

Wannan sashe yayi bayani dalla-dalla wasu dabarun rage sharar gida ga masu gida .

Za a iya zaɓar adadin da ya dace da girma lokacin siyan kaya; siyan manyan kwantena na fenti don ƙaramin aikin ado ko siyan abinci mai yawa fiye da yadda ake iya cinyewa yana haifar da sharar da ba dole ba. Sannan Har ila yau, idan za a jefar da fakiti ko gwangwani, dole ne a cire duk abin da ya rage kafin a sake yin fa'ida. [4]

Takin gida, al'adar mai da dafa abinci da sharar lambu a cikin takin ana iya la'akari da rage sharar gida.

Ana iya rage albarkatun da gidaje ke amfani da su sosai ta hanyar amfani da wutar lantarki da tunani (misali kashe fitilu da kayan aiki lokacin da ba a buƙata) da kuma rage yawan tafiye-tafiyen mota. Mutane da yawa za su iya rage yawan sharar da suke ƙirƙira ta hanyar siyan ƙananan kayayyaki da kuma siyan samfuran da suka daɗe. Gyara karya ko sawa kayan sawa ko kayan aiki shima yana taimakawa wajen rage sharar gida. Mutane za su iya rage yawan amfani da ruwa, kuma su yi tafiya ko kuma zagayawa zuwa inda suke maimakon amfani da motarsu don adana mai da rage yawan hayaki.

A cikin yanayin gida, sau da yawa ana yin la'akari da yiwuwar ragewa ta hanyar salon rayuwa . Wasu mutane na iya kallon sa a matsayin almubazzaranci don siyan sabbin samfura kawai don bin salon salo lokacin da tsofaffin samfuran har yanzu suna da amfani. Manya da ke aiki cikakken lokaci ba su da ɗan lokaci na kyauta, don haka ƙila su sayi abinci masu dacewa waɗanda ke buƙatar ɗan shiri, ko kuma sun gwammace nap ɗin da za a iya zubarwa idan akwai jariri a cikin iyali.

Adadin sharar da mutum ke samarwa kadan ne daga cikin sharar da al'umma ke samarwa, kuma rage sharar mutum ba zai iya yin tasiri kawai kan yawan sharar ba. Duk da haka, ana iya yin tasiri kan manufofin a wasu fagage. Kuma Ƙara wayewar mabukaci game da tasiri da ƙarfin wasu yanke shawara na siyayya yana ba masana'antu da daidaikun mutane damar canza yawan amfani da albarkatu . Masu amfani za su iya yin tasiri ga masana'antun da masu rarrabawa ta hanyar guje wa siyan samfuran da ba su da alamar yanayi, wanda a halin yanzu ba dole ba ne, ko zabar samfuran da ke rage amfani da marufi. A cikin Burtaniya, PullApart ya haɗu da binciken marufi na muhalli da na mabukaci, to a cikin tsarin rarrabuwa na sake amfani da marufi don rage sharar gida. Inda tsarin sake amfani da su ke akwai, masu amfani za su iya zama masu himma da amfani da su.

wuraren kiwon lafiya gyara sashe

Cibiyoyin kula da lafiya sune manyan masu samar da sharar gida. Manyan tushen sharar kiwon lafiya sune: asibitoci, dakunan gwaje-gwaje da cibiyoyin bincike, wuraren ajiyar gawa da gawa, dakunan gwaje-gwaje na binciken dabbobi da dakunan gwaje-gwaje, bankunan jini da ayyukan tattarawa, da gidajen kula da tsofaffi. [5]

Rage sharar gida na iya ba da dama da yawa ga waɗannan cibiyoyi don amfani da ƙarancin albarkatu, zama ƙasa da ɓarna da haifar da ƙarancin sharar gida. Kyakkyawan gudanarwa da ayyukan sarrafawa a tsakanin wuraren kula da lafiya na iya yin tasiri sosai kan a rage sharar da ake samu kowace rana.

Ayyuka gyara sashe

Akwai misalai da yawa na ingantattun ayyuka waɗanda zasu iya ƙarfafa rage sharar gida a cibiyoyin kiwon lafiya da wuraren bincike

Rage tushe

  • Sayen ragi wanda ke tabbatar da zaɓin kayan da ba su da ɓata ko ƙasa da haɗari.
  • Amfani da na zahiri maimakon hanyoyin tsaftace sinadarai irin su gurɓataccen tururi a maimakon ƙwayar cuta .
  • Hana ɓatar da samfuran da ba dole ba a cikin ayyukan jinya da tsaftacewa.

Gudanarwa da matakan kulawa a matakin asibiti

  • Tsakanin siyan sinadarai masu haɗari .
  • Kula da kwararar sinadarai a cikin cibiyar kula da lafiya daga karɓa a matsayin ɗanyen abu zuwa zubar a matsayin sharar haɗari .
  • Rabewar abubuwan sharar gida a hankali don taimakawa rage yawan sharar da zubar da ciki mai haɗari.

Sarrafa hannun jari na sinadarai da samfuran magunguna

  • Yin oda akai-akai na ƙananan ƙididdiga fiye da yawa a lokaci ɗaya.
  • Yin amfani da mafi tsufan samfurin samfur da farko don guje wa kwanakin ƙarewa da sharar da ba dole ba.
  • Yin amfani da duk abubuwan da ke cikin akwati mai ɗauke da datti mai haɗari.
  • Duba ranar ƙarewar duk samfuran a lokacin bayarwa.

Duba wasu abubuwan gyara sashe

  • Tsaftace samarwa
  • Eco-aiki
  • Makon Turai don Rage Sharar gida
  • Sharar abinci
  • Kima na rayuwa
  • Jerin gajerun hanyoyin sarrafa shara
  • Littattafai
  • Karamin shara
  • Sake yin amfani da su
  • Sake amfani
  • Rage tushe
  • Matsayin sharar gida
  • Gudanar da sharar gida
  • Sharar gida
  • Sharar gida mai haɗari

Manazarta gyara sashe

  1. ROYAL COMMISSION ON ENVIRONMENTAL POLLUTION: Urban Environment 2007
  2. Kroger ends reusable bag discount Archived 2018-06-14 at the Wayback Machine, WCPO TV, Cincinnati
  3. Why a Bag Tax Works Better Than a Reusable Bag Bonus, Brookings Inst., 8-Jan-2014
  4. Removing food remains to reduce waste
  5. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named WHO

Hanyoyin haɗi na waje gyara sashe