Osman I
Osman I ko Osman Ghazi ( ko Osman Gazi ; ya mutu a shekarar 1323/4) shi ne wanda ya kafa daular Usmaniyya (wadda aka fi sani da Ottoman Beylik ko Emirate). Yayin da a farko ɗan Turkoman ne a lokacin rayuwar Osman, beylik ɗinsa ya rikiɗe zuwa babbar daula a cikin ƙarni bayan mutuwarsa. Ta kasance har zuwa shekara ta 1922 jim kaɗan bayan ƙarshen Yaƙin Duniya na ɗaya, lokacin da aka kawar da mulkin sultan.
Osman I | |||
---|---|---|---|
27 Satumba 1299 - 21 ga Augusta, 1324 - اورخان (en) → | |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Söğüt (en) , 1258 | ||
Harshen uwa | Old Anatolian Turkish (en) | ||
Mutuwa | Söğüt (en) , ga Yuni, 1326 | ||
Makwanci | Bursa | ||
Ƴan uwa | |||
Mahaifi | Ertuğrul | ||
Mahaifiya | Halime Hatun | ||
Abokiyar zama |
Rabia Bala Hatun (en) Mal hatun (en) | ||
Yara |
view
| ||
Yare | Ottoman dynasty (en) | ||
Karatu | |||
Harsuna |
Old Anatolian Turkish (en) Larabci | ||
Sana'a | |||
Sana'a | Bey (en) | ||
Imani | |||
Addini | Musulunci |
Saboda ƙarancin madogaran tarihi da suka samo asali tun daga rayuwarsa, kaɗan ne daga bayanan gaskiya game da Osman aka samu. Babu wata majiya da aka rubuta wadda take magana akan mulkin Osman, kuma Ottomanawa ba su rubuta tarihin rayuwar Osman ba har sai ƙarni na sha biyar, fiye da shekaru dari bayan mutuwarsa. Saboda haka, masana tarihi suna ganin yana da wuya a bambance tsakanin gaskiya da tatsuniyoyi a yawancin labaran da aka ba su game da shi. Wani masanin tarihi ma ya yi nisa da cewa ba zai yiwu ba, yana mai bayyana lokacin rayuwar Osman a matsayin "bakar rami".
Bisa al'adar Ottoman daga baya, kakannin Osman zuriyar kabilar Kayı ne ta Turkawa Oghuz. Duk da haka, da yawa daga malaman Ottoman na farko suna ɗaukarsa a matsayin ƙirƙira daga baya da ake nufi don ƙarfafa haƙƙin daular.
Masarautar Ottoman na ɗaya daga cikin ɗimbin beylik na Anadolu waɗanda suka fito a rabin na biyu na ƙarni na goma sha uku. Da yake a yankin Bitiniya a arewacin Asiya Ƙarama, masarautar Osman ta sami kanta da kyau musamman don ƙaddamar da hare-hare kan daular Byzantine mai rauni, wanda zuriyarsa suka ci gaba da cinyewa a ƙarshe.