Kogon Mumbwa Wuri ne na kayan tarihi a Zambiya. Shafin ya samar da kayan tarihi na zamani daga Mesolithic,Neolithic da Iron Age . Kogogin tushe ne na tarkace, a cikin wuraren ajiya tare da gawar dabbobi da na ɗan adam. Mumbwa, tare da tsarinta na ciki, yana nuna rikitarwa na iyawar halayen mutane daga Mesolithic . Zaɓin ɗanyen kayan aiki tare da fasali irin su murhu na nuna yawan jama'a waɗanda suka kasance na zamani a cikin halayen da aka yi amfani da su don zama cikin kogon Mumbwa. Nazari da tono kogon Mumbwa yana taimakawa wajen cike giɓin da aka samu a tarihin tarihin, Pleistocene na ƙarshen Afirka ta Tsakiya . [1]

Mumbwa bakes
archaeological site (en) Fassara
Bayanai
Ƙasa Zambiya
Wuri
Map
 15°02′12″S 26°36′29″E / 15.036667°S 26.608056°E / -15.036667; 26.608056

Abubuwan da aka tona

gyara sashe

Macrae 1926; Clark 1942; Shekarar 1983. A cikin 1931, Dart da Del Grande sun tono kogon kuma sun gano ma'auni na basal waɗanda aka yi amfani da su zuwa kwanan wata. A cikin 1993, Lawrence Barham ya tattara ƙungiyar da Hukumar Kula da Kayayyakin Tarihi ta Zambiya ta wakilta, Gidan Tarihi na Livingstone da Jami'o'in, Bristol da Oxford don tantance girman ma'auni na basal da Dart da Del Grande suka gano.

Kayan kayan tarihi

gyara sashe

An dawo da lithics 62,614 a cikin 1994. 3,171 sun fito ne daga ajiyar Iron Age, 16,939 daga LSA ( Late Stone Age ) da 40,060 daga jerin MSA na sama ( Tsarin Dutsen Zamani ). An lura da alamu na gaba ɗaya daga waɗannan kayan tarihi. A bayyane yake cewa akwai alamu a cikin kayan da aka yi amfani da su, da sarrafa kayan aiki da kuma samar da kayan aikin kashi. An sami fashewar bugun zuciya da iskar gas a Mumbwa kuma shaida ne na bullowar rikitattun halaye na Zamanin Dutse da mutanen Mumbwa na baya suka yi amfani da su. Iskar iska tana nisa daga ramin kuma da ta kare mazauna cikin kogon da magudanar ruwa daga iskar gabas zuwa yamma. Microfauna da aka samu a wurin yana nuna yanayin bushewa a lokacin aikin.

Akwai manyan nau'ikan fasali guda biyu waɗanda za'a iya samun su a rukunin kogon Mumbwa. Ƙunƙarar zuciya da fashewar iska abubuwa ne guda biyu waɗanda suka bambanta da zamanin Mumbwa Tsakiyar Dutse. Wuraren da aka samu a Yankunan I da II, suna da iyakokin dutse da suka ƙunshi tubalan kogon dolomite da kayan da ake jigilar su daga wuri mai faɗin gida, gami da cobbles quartz, phyllite, sandstone da cobbles na haematite. Wuri na I yana ƙunshe da ɗayan mafi kyawun kiyaye iska akan rukunin kogon Mumbwa. An bambanta shi da guntun madauwari na ash, sediment, debitage quartz da kashin dabba. [2]

Hanyoyin haɗi na waje

gyara sashe
  1. Barham, Lawrence S. . "The Mumbwa Caves Project, Zambia, 1993-94." Nyame Akume June 1995: 66-72. Print.
  2. Barham, Lawrence S. . "The Mumbwa Caves Project, Zambia, 1993-94." Nyame Akume June 1995: 66-72. Print.

Samfuri:Navbox prehistoric caves