Muhammadu Kudu Abubakar Ubandoma III, Emir of Agaie (ya rasu 30 ga watan Maris, 2014) aka naɗa Etsu (Mai sarauta) na Masarautar Agaie, jiha ce ta gargajiya dake Agaie a Jihar Neja, Najeriya a ranar 30 ga watan Afrilun 2004.[1][2]

Muhammadu Kudu Abubakar
Rayuwa
Haihuwa 20 century
ƙasa Nijar
Mutuwa 30 ga Maris, 2014
Karatu
Makaranta Jami'ar Ahmadu Bello
Sana'a

Abubakar, mai shekaru 42 a lokacin da aka naɗa shi sarki, ɗan sarkin Agaie ne na 10, Alhaji Abdullahi Bello Ubandoma. Ya yi Difloma mai girma a fannin Kiwon Lafiyar Dabbobi da Difloma ta Digiri a fannin Gudanar da Jama'a a Jami'ar Ahmadu Bello Zariya.[1] Shi ne babban majiɓincin gidauniyar Nuhu Lafarma (Education) Foundation, wacce ke inganta ingantaccen ilimi a Masarautar Agaie.[3] Yana ɗaya daga cikin masu fafutukar kafa sabuwar jihar Edu daga sassan jihohin Neja da Kwara na yanzu a matsayin mahaifar al'ummar Nupe mai babban birnin ƙasar Bida. Wannan yunƙuri yana ƙarƙashin jagorancin Sarkin Bida Abubakar Yahaya, sannan kuma yana samun goyon bayan Etsu Lapai Umar Baogo III.

A watan Janairun 2010 Abubakar ya ba Gwamnan Jihar Neja Muazu Babangida Aliyu lambar girmamawa ta "Badakoshin Agaie".[4] A watan Yulin 2010 wasu fusatattun mutane sun kai masa hari a Agaie, waɗanda suka zargin shi da yin biyayya ga ƴan sanda bayan da mutanen yankin suka yi ƙoƙarin hana ƴan sanda bin diddigin waɗanda ake zargi da aikata laifi. A tashin hankalin da ya biyo baya an kashe mutum ɗaya, kuma daga baya ƴan zanga-zangar sun ɗauke gawarsa zuwa fadar Etsu.[5]

Manazarta gyara sashe

  1. 1.0 1.1 https://web.archive.org/web/20051202170421/http://www.thisdayonline.com/archive/2004/05/01/20040501news19.html
  2. https://www.naijanews.com/
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-03-03. Retrieved 2023-03-15.
  4. http://allafrica.com/stories/201001120514.html
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-01-22. Retrieved 2023-03-15.