Mondo Kagonyera
George Mondo Kagonyera, kuma Mondo Kagonyera, likitan dabbobi ne ɗan ƙasar Uganda, ɗan siyasa, ilimi, kuma mai kula da harkokin jami'a. Shi ne tsohon shugaban jami'ar Makerere, mafi tsufa kuma mafi girma a jami'a a Uganda. A shekara ta 2007 ne shugaba Yoweri Museveni[1] ya naɗa shi kan wannan muƙamin. Bayan ya yi cikakken wa'adin shekaru huɗu, an sake naɗa shi don wani wa'adi a cikin shekarar 2011,[2][3] kuma an sake shigar da shi a cikin watan Janairu 2012.[4]
Mondo Kagonyera | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Uganda, 1941 (82/83 shekaru) |
ƙasa | Uganda |
Mazauni | Kampala |
Karatu | |
Makaranta |
Jami'ar Nairobi University of California, Davis (en) Kwalejin Kigezi Butobere |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa, veterinarian (en) , Malami da academic administrator (en) |
Tarihi da ilimi
gyara sasheAn haifi Kagonyera a ƙauyen Kabuga, gundumar Rukungiri, a yankin yammacin Uganda, kusan shekarar 1941, ɗa ga Zakaria Kagonyera da Elizabeth Kirihura. Ya halarci Kwalejin Kigezi Butobere don karatunsa na O-Level, kafin a shigar da shi Kwalejin Royal Nairobi don karatunsa na A-Level. Ya yi karatu a Jami'ar Nairobi, inda ya kammala karatun digiri na farko a fannin likitancin dabbobi a farkon shekarun 1960.[5] Daga baya, ya ci gaba da samun digirin digirgir a fannin likitancin dabbobi, daga Jami’ar California Davis, sai kuma Daktan Falsafa daga wannan cibiyar.[6]
Ƙwarewa a aiki
gyara sasheA cikin shekarar 1967, ya yi aiki a matsayin jami'in kula da dabbobi na gundumar Masaka na tsawon watanni kusan biyar wanda ya bar aikin don ci gaba da karatu. A cikin shekarar 1971, bayan kammala karatunsa daga Jami'ar California tare da digirinsa na biyu na Kimiyya, Kagonyera ya shiga Jami'ar Makerere a matsayin malami. Ya taka rawar gani wajen kafa Faculty of Veterinary Medicine, wanda tun daga lokacin ya koma Kwalejin Magungunan Dabbobi, Albarkatun Dabbobi da BioSecurity. Ya kuma riƙe muƙamin shugaban hukumar naɗin jami’a daga shekarun 1993 zuwa 1999. Ya bar jami'a don shiga harkokin siyasar Uganda a shekarar 1998. A matsayinsa na ɗan siyasa, ya taɓa zama ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Rubabo a gundumar Rukungiri da kuma ministan ayyuka na ƙasa baki ɗaya a ofishin firaminista.[2][3] Ya kuma yi aiki a matsayin mataimakin manajan darakta na Asusun Tsaron Jama'a na Ugandan daga shekarun 2006 har zuwa 2008.[7]
Duba kuma
gyara sashe- Ilimi a Uganda
- Shugabannin jami'o'in Uganda
- Jerin jami'o'i a Uganda
Manazarta
gyara sashe- ↑ Agiro, Elizabeth (29 December 2007). "Uganda: Our Politicians - Professor Mondo Kagonyera". New Vision (Kampala) via AllAfrica.com. Retrieved 8 February 2015.
- ↑ 2.0 2.1 "Profile of Professor Mondo Kagonyera, Makerere University Chancellor". Uganda Campus Times. 28 April 2014. Retrieved 8 February 2015.
- ↑ 3.0 3.1 Businge, Conan (22 December 2011). "Kagonyera Re-Appointed Makerere Chancellor". New Vision Mobile. Archived from the original on 15 July 2015. Retrieved 8 February 2015.
- ↑ Alina, Marion (12 January 2012). "Professor George Mondo Kagonyera Installed As Makerere Chancellor". Makerere University, Office of the Vice Chancellor. Archived from the original on 8 February 2015. Retrieved 8 February 2015.
- ↑ Alina, Marion (12 January 2012). "Professor George Mondo Kagonyera Installed As Makerere Chancellor". Makerere University, Office of the Vice Chancellor. Archived from the original on 8 February 2015. Retrieved 8 February 2015.
- ↑ Kisangala, Onghwens (18 December 2008). "Kagonyera Most Bruised In Surprise NSSF Sacking". The Independent (Uganda). Archived from the original on 8 February 2015. Retrieved 25 May 2015.
- ↑ Kisangala, Onghwens (18 December 2008). "Kagonyera Most Bruised In Surprise NSSF Sacking". The Independent (Uganda). Archived from the original on 8 February 2015. Retrieved 25 May 2015.