Margaret Amosu
Margaret Amosu (Agusta 3, 1920 - 2005) ma'aikaciyar ɗakin karatu ce 'yar Burtaniya-Nijeriya. Ta kasance ma’aikaciyar ɗakin karatu (Laburare) a jami’ar Ibadan daga shekarun 1963 zuwa 1977. [1]
Margaret Amosu | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Ilford (en) , 1921 |
ƙasa |
Ingila Najeriya |
Mutuwa | 2005 |
Karatu | |
Makaranta | Harrow Weald County Grammar School (en) |
Harsuna |
Turanci Pidgin na Najeriya |
Sana'a | |
Sana'a | librarian (en) |
Employers | Jami'ar Ibadan |
Rayuwa
gyara sasheAn haifi Margaret Amosu a ranar 3 ga watan Agusta, 1920 a Ilford, kusa da London. Ta yi karatu a Makarantar Harrow Weald County, inda James Britten, Nancy Martin da Harold Rosen suka koyar da ita. A shekarar 1938 ta shiga aikin sojan ƙasa sannan ta yi aiki a matsayin riveter a masana'antar jirgin sama. 'Yar gurguzu, ƴan ƙungiyar ƙwadago kuma ƴan ƙasashen duniya, a matsayin mai kula da shaguna, ta tabbatar da cewa mata ma'aikata sun sami cikakken ƙimar ayyukan masana'anta.[1][2]
A cikin shekarar 1944 ta ƙaunaci Arthur Melzer, ɗan kwaminisancin Czechoslovak. A cikin shekarar 1945 ta gano cewa danginsa sun tsira daga mamayar Jamus, ya koma wurinsu, kwanaki kafin haihuwar 'yarsa Vaughan. Yin gwagwarmaya da son zuciya a matsayin mahaifiyar da ba ta yi aure ba, Margaret ta zama ma'aikaciyar ɗakin karatu a Cibiyar Nazarin Ciwon daji ta Chester Beatty a shekarar 1948. A shekarar 1957 ta auri mai fafutukar yaki da mulkin mallaka na Najeriya Nunasu Amosu, wanda ke karatu a ƙasar Biritaniya. An haifi ‘yarsu Akwemaho a shekarar 1960, kuma a shekarar 1963 ta koma Ibadan ta zama ma’aikaciyar dakin karatu a jami’ar Ibadan. A can ta buga littafin tarihin rubuce-rubucen kirkire-kirkire na Afirka, ta taimaka wajen samar da tsarin karatu wanda ya shafi Afirka, da kuma kula da gina sabon ɗakin karatu a matsayin mai kula da laburare na likitanci na babban asibitin koyarwa na ƙasar. [1]
A cikin shekarar 1977 ta koma Ingila, ta zama ma'aikaciyar laburare ta Phaidon Press a Oxford. [1]
Ayyuka
gyara sashe- Littafin farko na rubutattun rubuce-rubucen Afirka a cikin harsunan Turai, 1960
- Abubuwan Najeriya; Jerin abubuwan kan batutuwan Najeriya da na 'yan Najeriya, 1965
- (ed tare da O. Soyinka da EO Osuniana) shekaru 25 na binciken likitanci, 1948-1973 : jerin takardun da ’yan Jami’ar Ibadan na da da na yanzu suka buga tun daga kafuwarta har zuwa Nuwamba 1973, 1973
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 Vaughan Melzer and Akwe Amosu, Margaret Amosu, The Guardian, 30 September 2005.
- ↑ Melzer, Vaughan; Amosu, Akwe (2005-09-30). "Obituary: Margaret Amosu". The Guardian (in Turanci). ISSN 0261-3077. Retrieved 2020-05-27.