Kebatshabile Disele
Kebatsabile Lorato Disele 'yar siyasar Botswana ce. Ta kasance mace ta farko a Majalisar Dokoki ta ƙasa baki ɗaya, wacce ta kasance daga shekarun 1974 zuwa 1984. Ta kuma riƙe muƙamin ministar harkokin cikin gida daga shekarun 1979 zuwa 1984.
Kebatshabile Disele | |||||
---|---|---|---|---|---|
1979 - 1984
1974 - 1984 | |||||
Rayuwa | |||||
Haihuwa | Kanye (en) , 18 ga Yuni, 1924 (100 shekaru) | ||||
ƙasa | Botswana | ||||
Karatu | |||||
Makaranta |
Kanye (en) (1930 - 1941) Q64701578 (1942 - 1948) | ||||
Harsuna |
Turanci Harshen Tswana | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa, civil servant (en) , Malami da clerk (en) | ||||
Mamba | Post Office Savings Bank (en) | ||||
Imani | |||||
Jam'iyar siyasa | Botswana Democratic Party (en) |
Tarihin Rayuwa
gyara sasheAn haifi Disele a Kanye a watan Yuni 1924. [1] Ta halarci makarantar firamare ta Kanye tsakanin shekarun 1930 zuwa 1941, sannan Cibiyar Tigerkloof a Afirka ta Kudu daga shekarun 1942 zuwa 1948. [1] A shekarar 1949 ta auri Kago Disele, wadda ta haifi ‘ya’ya huɗu tare da shi. [1] Ta yi aiki a matsayin malama a takaice a shekarar 1952 sannan ta zama magatakarda daga shekarun 1957 zuwa 1964. [1] Ta shiga ofishin gidan waya a shekara ta 1964, da farko a matsayin mace ta wucin gadi. Bayan ta yi aiki a matsayin mataimakiyar asusu daga shekarun 1966 zuwa 1967, ta koma matsayin ma'aikaciyar aiki har zuwa shekara ta 1972 lokacin da ta zama mataimakiyar mai kula da Bankin Savings na Post Office. [1]
Bayan babban zaɓe na shekarar 1974 Disele ta kasance ɗaya daga cikin mata biyu da aka zaɓa a kaikaice a majalisa tare da Gaositwe KT Chiepe. [2] Memba ce a jam'iyyar Demokradiyar Botswana, an sake zaɓen ta bayan zaɓen 1979, daga nan kuma aka naɗa ta ministar harkokin cikin gida. [3] Ta kasance 'yar majalisa kuma minista har zuwa shekara ta 1984. Ta tsaya takarar mazaɓar Ngwaketse ta Kudu a zaɓen shekara ta 1984, inda ta sha kaye a hannun ɗan takarar Botswana National Front. [4]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 Raph Uwechue (1991) Africa Who's who, p522
- ↑ History of Parliament Archived 2021-05-20 at the Wayback Machine Parliament of Botswana
- ↑ The road to Botswana Parliament: Botswana general elections (1965–2009) Parliament of Botswana
- ↑ Elections-Foreign relations-Devaluations-Budgets Keesings