Janet Akinrinade (1930 - 1994) ƴar siyasar Najeriya ce wacce ta kasance ministar harkokin cikin gida a lokacin gwamnatin shugaba Shehu Shagari.[1] A zaɓen 1977 na majalisar wakilan Najeriya, ita ce mace ɗaya tilo da aka zaɓa.[2]

Janet Akinrinade
Rayuwa
Haihuwa 1930
Mutuwa 1994
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Rayuwar farko gyara sashe

An haifi Akinrinade a garin Iseyin ga iyali mai ƴaƴa huɗu, Akinrinade ita ce ƴa ɗaya tilo kuma ƴa ta ƙarshe ga iyayenta. Ta rasa iyayenta tun tana ƙarama kuma wani babba ya ɗauki nauyin ɗaukar nauyin karatun ta na firamare. Ba ta shiga secondary ba amma ta hanyar koyar da kai ta ci jarabawar GCE O'level. Akinrinade tayi aure a shekara ta 1950, ga TA Akinrinade, shugaban kamfanin taba kuma ta kasance uwar gida na wani lokaci. A 1957, ta ɗauki kwasa-kwasan karatun Sakatariya, Cookery and Dress Yin a Landan. A cikin 1964, lokacin da kamfanin mijinta, Kamfanin Taba sigari na Najeriya ya yi rikici da manoman taba na gida, Akinrinade ta taka muhimmiyar rawa wajen shirya yarjejeniyar zaman lafiya. Saboda rawar da ta taka a rikicin, Soun Ogbomosho ya ba ta sarauta da mijinta sarauta.

Sana'ar siyasa gyara sashe

Ta fara harkar siyasa ne a shekarar 1970, inda ta zama kansila a garin Iseyin, [ana buƙatar hujja] tana wannan matsayi na tsawon shekaru bakwai. A shekarar 1977, Akinrinade ta lashe zaɓen kujerar majalisar wakilai, [ana buƙatar hujja] bayan shekara guda, ta shiga jam’iyyar People’s Party ta Najeriya, kuma ta kasance mataimakiyar gwamnan jihar Oyo a shekarar 1979. Haɗin kai tsakanin jam'iyyarta da jam'iyyar NPN ne ya sa aka naɗa ta a matsayin minista a jamhuriya ta biyu ta ƙasa.

A shekarar 1982 ta bar muƙamin ta na minista kuma ta zama kwamishina a jihar Filato ƙarƙashin jagorancin Solomon Lar. [ana buƙatar hujja]

Manazarta gyara sashe

  1. Aka, Jubril Olabode (2012). Nigerian women of distinction, honour and exemplary presidential qualities. Trafford On Demand. p. 257
  2. Ako-Nai, Ronke (2012). Gender and power relations in Nigeria. Lanham: Lexington Books. p. 252.