Jake Ɗan-Azumi masanin kimiyyar zamantakewar al'ummar Najeriya ne.[1] Ya kasance mataimaki na musamman ga tsohon shugaban majalisar dattawan Najeriya, Sanata David Mark da kuma babban jami'in bincike a cibiyar nazarin dokoki da dimokuraɗiyya ta ƙasa.[2]

Jake Dan-Azumi
Rayuwa
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Rayuwa ta sirri gyara sashe

An haifi Jake Ɗan-Azumi a Damaturu, jihar Yobe, arewa maso gabashin Najeriya. Shi ɗan ƙabilar Mumuye ne a jihar Taraba. Girman sa ya shafi yawan zirga-zirga a yankin arewa maso gabashin Najeriya domin mahaifinsa, Joseph Ɗan-Azumi wanda ya yi aiki da Hukumar Ƙididdiga ta Tarayya ya koma jihohi daban-daban.

Ilimi gyara sashe

Ɗan-Azumi ya sami digiri na BA daga Jami'ar Zimbabwe da Jami'ar Afirka ta Kudu. Ya yi digirin digirgir a fannin Tsare-Tsare da Gudanarwa daga Jami'ar College London. Har ila yau, yana da Diploma na Postgraduate daga Jami'ar Bradford. Ɗan-Azumi babban malami ne mai ziyara a Sashen Kimiyyar Siyasa, Jami'ar Abuja.

Sana'ar sana'a gyara sashe

Ɗan-Azumi a halin yanzu shi ne shugaban ƙungiyar haɗin kan ƙasa da ƙasa a Cibiyar Nazarin Majalisun Dokoki da Dimokuraɗiyya a Majalisar Dokokin Najeriya[3] kuma ya yi aiki a matsayin malami a Kwalejin Loyola Jesuit. Ya yi aiki a matsayin mataimaki na musamman ga shugaban majalisar dattawan Najeriya tsakanin 2011 zuwa 2013. Ɗan-Azumi ya yi aiki a matsayin mai ba da shawara kan harkokin mulki da hukumar raya ƙasashe ta Majalisar Ɗinkin Duniya UNDP inda ya yi aiki a matsayin jami’in hukumar UNDP/DGD kan ƙarfafa muhimman matakai da kwamitocin majalisar dokokin Najeriya. Ya kasance Mataimakin Coordinator na NILDS- Jami'ar Benin Shirye-shiryen Digiri na biyu. A baya ya yi aiki da Hukumar ƴan Gudun Hijira ta Jesuit a Zambiya.[4]

Manazarta gyara sashe