Glory Edim marubuci ɗan Amurka ne kuma ɗan kasuwa. An fi sanin ta a matsayin wanda ya kafa cibiyar karantawa Well-Read Black Girl. Edim ta sami lambar yabo ta 2017 Innovator's Award a Los Angeles Times Prize don aikinta.[1]

Glory Edim
Rayuwa
Haihuwa Washington, D.C., 1982 (41/42 shekaru)
ƙasa Tarayyar Amurka
Najeriya
Karatu
Makaranta Howard University (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a marubuci
IMDb nm13112094

Rayuwar farko da ilimi gyara sashe

Edim an haife shi kuma ya girma a Arlington, Virginia,[2] ga iyayen baƙi 'yan Najeriya waɗanda suka tsira daga yaƙin Biafra /.[3] Mahaifin Edim ya koma Najeriya a farkon shekarun 90s; lokacin tana kindergarten, ita da mahaifiyarta sun shiga tare da shi. [4] Ba da daɗewa ba su biyun sun dawo Amurka bayan Edim ya kamu da rashin lafiya. [4] Mahaifiyarta, a baya ’yar tarihi ce, ta yi karatun digiri na jinya. [4] Suna yawan ziyartar mahaifinta a Najeriya. [3]

Edim ya halarci Kwalejin Trinity akan cikakken guraben karatu kafin ya koma Jami'ar Howard, almarar mahaifinta, inda ta karanta aikin jarida.[5]

Sana'a gyara sashe

Edim ya ƙaddamar da Well-Read Black Girl (WRBG) akan Instagram bayan ya koma Birnin New York a cikin 2015.[6] Mai karatu mai ƙwazo, ’yar baƙar fata mai kyau-Karanta moniker ta fito ne daga sunan laƙabi da saurayinta ya yi mata kuma ya buga mata a kan t-shirt a matsayin kyauta. An yi ta yawan tambayar Edim game da rigar da baƙi a cikin jirgin ƙasa, wanda sau da yawa yakan juya zuwa tattaunawa game da abin da take karantawa a lokacin. [7]

Kowane sakon da aka buga a Instagram yana dauke da hoton tarihin wata marubuciya Ba’amurke Ba-Amurke tare da taken da ke dauke da abin da marubucin ya fada.[7][8] Eden ta bayyana cewa manufarta ga WRBG ita ce ta haɓaka al'umma don matan Baƙar fata don tattauna sha'awar su ga wallafe-wallafen marubutan mata baƙar fata. Masu sharhi (mafi yawancin mata baƙar fata) sun fara tattaunawa a cikin maganganun, wanda ya sa Edim ya kaddamar da kulob din littafi na Brooklyn na WRBG. Marubuta irin su Naomi Jackson da LaShonda Katrice Barnett sun halarci taron bisa gayyatar ta.[4]

Edim ya haɓaka ra'ayin don bikin wallafe-wallafen shekara-shekara na sunan iri ɗaya tare da taimakon marubuci Tayari Jones . A cikin Yuni 2017 Edim ya yi amfani da Kickstarter, inda ta yi aiki na cikakken lokaci, don tara $ 40,000 don taron. Bikin farko ya faru ne a watan Satumba na 2017 a Brooklyn kuma an sayar da shi. [7]

Littattafai gyara sashe

Ta buga wani labari mai suna Well-Read Black Girl: Nemo Labarun Mu, Gano Kanmu ( Littattafan Ballantine ) a ranar 30 ga Oktoba, 2018. Edim ya karanci tarihin tarihi na Toni Cade Bambara don sanar da salon tarihin tarihin. Littafin ya haɗa da marubuta a matakai daban-daban a cikin ayyukan su, kamar Morgan Jerkins, Jacqueline Woodson, da Jesmyn Ward . Edim ya rubuta gaba. [4] Da yake tattara tarihin tarihin, Edim ya ce "Na kasance ina ƙoƙarin yin kwatankwacin kusancin da kuke da shi a cikin ƙungiyar littattafai a cikin al'umma, inda ake ji kamar wani yana zaune kusa da ku yana ba ku labari na sirri da ƙauna." [4] Anthology ya sami kyakkyawar liyafar maraba. Utibe Gautt Ate ya rubuta a cikin wani bita na <i id="mwVw">LA Review of Books</i>, "Tsarin tarihin tarihin, " Yaushe ka fara ganin kanka a cikin wallafe-wallafe? " tambaya ce mai sauƙi da aka tambayi kowane marubuci don haskakawa, duk da haka ga mata baƙar fata a nan yana buɗewa. Akwatin Pandora mai ɗaukaka kuma yana haifar da balaguron balaguro na yadda baƙar fata masu karatu suka zama marubucin mata baƙar fata."[9] [10] Publishers Weekly ya bayyana, "Da yake magana kai tsaye ga masu karatu mata baƙi, wannan littafi ya ƙunshi tafiya wanda kowa zai iya samun jin daɗi da fa'ida."

Edim yana shirin fitar da wasu karin littattafai guda biyu: abin tunawa mai suna Raised By Littattafai, da kuma na biyu da aka karanta baƙar fata.[11]

Yabo gyara sashe

  • Innovator's Award, Los Angeles Times (2017)
  • Hurston/Wright Merit Award, Hurston/Wright Foundation (2019)
  • Outstanding Literary Work – Instructional (Nominee), NAACP Image Awards (2019)

Nassoshi gyara sashe

  1. León, Concepción de (2018-10-25). "'Well-Read Black Girl' Is Bigger Than Glory Edim". The New York Times (in Turanci). ISSN 0362-4331. Retrieved 2020-05-07.
  2. "'Well-Read Black Girl' Is Bigger Than Glory Edim". NY Times (in Turanci). Retrieved 2021-07-25.
  3. 3.0 3.1 "'Well-Read Black Girl' Turns Books Into Community". NPR.org (in Turanci). Retrieved 2020-05-07.
  4. 4.0 4.1 4.2 4.3 4.4 4.5 Israel, Yahdon. "How Glory Edim and Well-Read Black Girl Are Creating and Transforming Communities of Readers". Vanity Fair (in Turanci). Retrieved 2020-05-07.
  5. "Q&A: How Glory Edim found her voice in her anthology 'Well-read Black Girl'". Los Angeles Times (in Turanci). 2019-02-13. Retrieved 2020-05-07.
  6. Gadegbeku, Zoe (2018-10-25). "Well-Read Black Girl's Glory Edim continues to grow her empire". The Washington Post. Retrieved 2020-05-07.
  7. 7.0 7.1 7.2 "Meet the innovative literary leader Glory Edim of Well-Read Black Girl". Los Angeles Times (in Turanci). 2018-04-12. Retrieved 2020-05-07.
  8. Evans, Dayna (2017-10-11). "How I Get It Done: Glory Edim". The Cut (in Turanci). Retrieved 2020-05-07.
  9. Ate, Utibe Gautt. "We All Get to Dream: On Glory Edim's "Well Read-Black Girl: Finding Our Stories, Discovering Ourselves"". Los Angeles Review of Books. Retrieved 2020-05-08.
  10. "Well-Read Black Girl: Finding Our Stories, Discovering Ourselves". www.publishersweekly.com. Retrieved 2020-05-08.
  11. "Becoming Your Own Gatekeeper". Columbia Journalism Review (in Turanci). Retrieved 2020-05-08.

Hanyoyin haɗi na waje gyara sashe