Girmamawa: wanda kuma ake kira daraja, shine ji ko aiki mai kyau da ake nunawa ga wani ko wata ko wani abu da ake la'akari da shi mai mahimmanci ko daraja. Yana nuna sha'awar halaye masu kyau ko masu daraja. Hakanan tsari ne na girmama wani ta hanyar nuna kulawa, damuwa, ko la'akari da buƙatunsu ko yadda suke ji.[1]

Girmamawa
feeling (en) Fassara
Bayanai
Hannun riga da disrespect (en) Fassara
Alamar da ke ba da "shiru da girmamawa" a Makabartar Kasa ta Arlington

Wasu mutane na iya samun girmamawar mutane ta wajen taimakama wasu ko kuma ta hanyar taka muhimmiyar rawa ta zamantakewa. A cikin al'adu da yawa, ana ɗaukar mutane a matsayin waɗanda suka cancanci girmamawa har sai sun tabbatar da akasin haka. Ladabi da ke nuna girmamawa na iya haɗawa da kalmomi masu sauƙi da kalmomi kamar " Na gode " a Yamma ko " Namaste " a cikin yankin Indiya, ko kuma alamun jiki masu sauƙi kamar ɗan baka, murmushi, ido kai tsaye, ko musafaha mai sauƙi ; duk da haka, waɗannan ayyukan na iya samun fassarori daban-daban, dangane da yanayin al'adu .

Alamu da sauran hanyoyin nuna girmamawa gyara sashe

Harshe gyara sashe

Girmamawa shine jin sha'awa mai zurfi ga wani ko wani abu da aka samu ta hanyar iyawa, halayensa da nasarorinsa.

Girmama kalma ce ko magana (sau da yawa karin magana ) da ke nuna girmamawa lokacin da aka yi amfani da ita wajen magana ko magana ga mutum ko dabba.

Yawanci ana amfani da girmamawa ga mutane na biyu da na uku; amfani ga mutum na farko ba shi da yawa. Wasu harsuna suna da siffofi na mutum na farko na rashin girmamawa (kamar "bawanka mafi tawali'u" ko "wannan mutumin da bai cancanta ba") wanda tasirinsa shine haɓaka darajar dangi da aka baiwa mutum na biyu ko na uku.

Alal misali, rashin mutuntawa ne kada a yi amfani da yare mai ladabi da ladabi sa’ad da ake magana da Jafananci tare da wanda ke da matsayi mafi girma a cikin jama’a. Ana iya amfani da "san" mai girma na Jafananci lokacin da ake magana da Ingilishi.

A ƙasar Sin, ana ɗaukar mutum rashin mutunci a kira wani da sunansa sai dai idan an daɗe da sanin mutumin. A cikin abubuwan da suka shafi aiki, mutane suna magana da juna ta hanyar takensu. A gida, sau da yawa mutane suna ambaton juna da laƙabi ko ƙa'idodin dangi.Protocol Professionals, Inc. | Chinese Etiquette & Protocol</ref> A cikin al'adun ƙasar Sin, mutane kan yi wa abokansu magana a matsayin ƙanana da manya ko da sun kai ƴan watanni ko sama da haka. Lokacin da Sinawa suka nemi shekarun mutum, sukan yi haka don sanin yadda za su yi magana da mutumin.

Karimcin jiki gyara sashe

 
Uwargida tana shafar kafafun mijinta.

A cikin al'adun Musulunci a duniya, akwai hanyoyi da yawa na girmama mutane. Misali, ana bada shawarar sumbatar hannun iyaye, kakanni da malamai. Har ila yau, ya zo a cikin faxin Muhammad cewa, idan mutum ya kalli fuskokin iyaye da malamai da murmushi, ko shakka babu Allah zai saka masa da nasara da farin ciki.[ana buƙatar hujja]

A Indiya, al'ada na cewa, saboda girmamawa, lokacin da ƙafar mutum ta bazata taɓa littafi ko wani abu da aka rubuta (la'akari da bayyanar Saraswati, allahn ilmi) ko ƙafar wani mutum, za a bi shi ta hanyar neman gafara. ta hanyar ishara da hannu guda ( Pranāma ) da hannun dama, inda mai laifin ya fara taɓa abin da yatsa sannan kuma a goshi da/ko ƙirji. Wannan kuma yana ƙididdige kuɗin kuɗi, wanda ake la'akari da shi azaman bayyanar allahn dukiya Lakshmi . Pranāma, ko taɓa ƙafafu a al'adun Indiya alama ce ta girmamawa. Misali, lokacin da yaro ke gaisawa da kakansa, yawanci za su taɓa hannayensu zuwa ƙafafun kakanninsu. A cikin al'adun Indiya, an yi imanin cewa ƙafafu sune tushen iko da ƙauna.

A yawancin al'ummomin asalin Afirka/Yammacin Indiyawa da wasu al'ummomin da ba na Afirka ba/Indiya ta Yamma ba, ana iya nuna girmamawa ta hanyar taɓa hannu.[ana buƙatar hujja]

Yawancin motsin rai ko ayyukan jiki da suka zama ruwan dare a Yamma ana iya ɗaukar su rashin mutunci a Japan. Misali, bai kamata mutum ya nuna wani kai tsaye ba. Lokacin gaishe da wani ko godiya, yana iya zama zagi idan mai ƙaramin matsayi bai yi ƙasa da wanda yake da matsayi ba. Tsawon lokaci da matakin baka ya dogara da abubuwa da yawa kamar shekaru da matsayi. Wasu alamun mutunta jiki sun shafi mata ne kawai. Idan mace ba ta sanya kayan kwalliya ko kwalliya ba, mai yiyuwa ne a dauke ta ba ta da sana’a ko kuma wasu su yi tunanin ba ta damu da lamarin ba.

Sin gyara sashe

Al'adun ƙasar Sin gyara sashe

Saɓanin al'adun Jafanawa, ba lallai ba ne a al'adun Sinawa a yi wa juna ruku'u a matsayin gaisuwa ko nuna rabuwar kai. An keɓe ruku'u gaba ɗaya a matsayin alamar girmamawa ga dattawa da kakanni. Lokacin ruku'u, suna sanya yatsin hannun dama a tafin hannun hagunsu a matakin ciki. Zurfin baka, girman da suke nunawa.

A cikin al'adun ƙasar Sin, ba a cika shiga cikin cuɗanya ta jiki, musamman wajen yin kasuwanci, saboda ana iya ganin hakan a matsayin na yau da kullun, don haka rashin mutuntawa. Ana ganin rashin kunya mutum ya mari, kofa, ko sanya hannu a kafaɗun wani. Duk da haka, soyayya a cikin abokan taka na jima'i a Gabashin Asiya ya fi fitowa fili fiye da ƙasashen yamma. Sau da yawa za a ga abokan jima'i tare da hannayensu a kusa da juna, riƙe da hannu, da sauran alamun sha'awar jiki.

Ba kasafai ake ganin ana amfani da alamun hannu da yawa a al'adun ƙasar Sin ba saboda ana ɗaukar hakan a matsayin wuce gona da iri.Sinawa wani lokaci ba sa murmushi ko musanya gaisuwa da baki. Yin murmushi ko abokan taka da wanda ba ka sani ba ana iya ɗaukarsa rashin mutunci da saɓani. Har ila yau, ya zama ruwan dare ganin matan ƙasar Sin suna rufe baki idan suna dariya. A al'adance, macen da ta yi dariya mai yawan gaske, ana ganin ba ta da hankali kuma ba ta da tarbiyya.

A al'adance, ba a cika yin musabaha a al'adun ƙasar Sin ba. Duk da haka, a yanzu wannan al’amari ya zama ruwan dare gama gari a tsakanin mazaje, musamman wajen gaisawa da Turawa ko wasu baƙi. Yawancin mutanen yammacin duniya na iya ganin musafaha na China ya yi tsayi da yawa ko kuma ya yi rauni, amma wannan saboda raunin musafaha alama ce ta tawali'u da mutuntawa.

Kowtowing, ko durƙusawa da ruku'u sosai har gaban goshin mutum yana taɓa ƙasa, ana yin su ne yayin ibada a gidajen ibada. Kowtowing wani karimci ne mai ƙarfi da aka tanada musamman don girmama matattu ko ba da girmamawa sosai a haikali.

Yawancin ka'idojin ɗabi'a sun shafi matasa suna girmama tsofaffi. Kamar a cikin al'adu da yawa, ana sa ran ƴan ƙasar Sin ƙanana za su ba da fifiko ga tsofaffi, bari su fara magana, su zauna a bayansu kuma kada su saɓa musu. Wani lokaci idan tsoho ya shiga ɗaki, kowa ya tsaya. Ana yawan gabatar da mutane daga babba zuwa ƙarami. Sau da yawa, matasa za su bi hanyarsu don buɗe wa manyansu ƙofa kuma ba za su tsallaka ƙafafu a gabansu ba.. girman ku ana tsammanin za a yi muku da shi.

Girmama a matsayin darajar al'adu gyara sashe

 
Shiga São João da Barra yana cewa "girmama idan kana son a girmama ka" .

Al'adun ƴan asalin Amurka gyara sashe

A cikin al'ummomin ƴan asalin Amirka da yawa, mutuntawa yana aiki a matsayin muhimmiyar ra'ayi da aka ƙima a cikin al'adun ƴan asalin Amirka. Bugu da ƙari ga girma ko girma, ana kallon girmamawa a matsayin darajar ɗabi'a da ke koya wa ƴan asalin ƙasar al'adunsu. Ana ɗaukar wannan darajar ɗabi'a azaman tsari wanda ke yin tasiri a cikin al'umma kuma yana taimakawa mutane su haɓaka da shiga cikin al'ummar su. Ana koyar da darajar mutuntawa a lokacin ƙuruciya saboda tsarin da yaran ƴan asalin ke shiga da sanin al'ummar su wani muhimmin al'amari ne na al'ada.

Girmamawa a matsayin nau'i na ɗabi'a da shiga yana da mahimmanci musamman a lokacin ƙuruciya kamar yadda ya zama tushen yadda yara zasu gudanar da kansu a cikin al'ummar su. Yara suna yin ayyukan da suka balaga kamar dafa abinci ga iyali, tsaftace wa da share gida, kula da takwarorinsu jarirai, da aikin amfanin gona. Yaran ƴan asalin ƙasar suna koyan kallon shigarsu cikin waɗannan ayyukan a matsayin wakilcin girmamawa. Ta wannan hanyar shiga cikin ayyukan girmamawa, yara ba kawai suna koyon al'adu ba amma har ma suna aiwatar da shi.  

Duba kuma gyara sashe

  • Mutunci
  • Da'a
  • Category: Alherin zamantakewa
  • Da'a a Asiya

Manazarta gyara sashe

  1. https://www.merriam-webster.com/dictionary/respect