Giovanni Filoteo Achillini (Latin Joannes Philotheus Achillinus; 1466-1538) masanin falsafa ne na Italiya.

Giovanni Filoteo Achillini
Rayuwa
Haihuwa Bologna (en) Fassara, 1466 (Gregorian)
ƙasa Lordship of Bologna (en) Fassara
Papal States (en) Fassara
Mutuwa Bologna (en) Fassara, 13 ga Augusta, 1538 (Gregorian)
Ƴan uwa
Ahali Alessandro Achillini (en) Fassara
Ƴan uwa
Karatu
Harsuna Harshen Latin
Bolognese dialect (en) Fassara
Italiyanci
Sana'a
Sana'a maiwaƙe, Renaissance humanist (en) Fassara, linguist (en) Fassara, mai falsafa da marubuci
Wani sanannen zane-zane na Giovanni Filoteo Achillini; Suonatore di viola da mano, na Marcantonio Raimondi, ca. 1510. An samar da shi daga zane na asali da ya ɓace ta Francesco Francia.

An haife shi a Bologna, shi ne ƙaramin ɗan'uwan masanin falsafa Alessandro. Ya yi karatun Girkanci, Latin, tauhidin, falsafar, kiɗa, tsoffin abubuwa, shari'a, shayari, da dai sauransu, amma bai yi fice a kowane takamaiman fagen ba.[1] Ya tara tarin kayan tarihi masu yawa.[2]

Waƙoƙinsa sune mafi ban sha'awa daga cikin ayyukansa, wanda aka rubuta a cikin abin da aka yi la'akari da mummunan dandano wanda ya kasance a ƙarshen karni na 15; duk da haka, yawancin ayyukansa sun bar ɗan ƙwaƙwalwar ajiyar wanzuwarsu ban da sunayensu.[2] Ɗaya daga cikin manyan ayyukan an kira shi Viridario kuma ya ƙunshi yabo ga yawancin tsaransa a cikin adabi, tare da darussan ɗabi'a.[2] Ya kuma rubuta wasu maganganu game da Italiyanci game da rashin amincewa da Yaren Tuscan da kuma yabo ga Yaren Bolognese (wanda ya yi amfani da shi a cikin waƙoƙinsa).

  •  
  •  

Duba kuma

gyara sashe
  • Claudio Achillini, jikansa

Manazarta

gyara sashe
  • Traversa, Paoloa Maria (1992). Il Fidele di Giovanni Filoteo Achillini: Poesia, sapienza e "divina" conoscenza (in Italiyanci). p. 192. ISBN 88-7000-195-4.

Bayanan da ke ƙasa

gyara sashe