Gidan Makama
An gina gidan ne a ƙarni na 15 ga Muhammad Rumfa sannan ƙaramin jikokin masarautar da aka naɗa Makama Kano, sarautar gargajiya. Rumfa daga baya ya zama Sarki kuma ya koma sabuwar fada amma Makama na gaba ya zauna ashekara ginin. Bayan da Turawan mulkin mallaka suka mamaye Kano ashekara 1903, wurin ya yi aiki na ɗan lokaci a matsayin ofishin jami'an mulkin mallaka a Kano. Daga baya aka raba tsarin gida uku. Bangare ɗaya ya zama gidan kayan gargajiya wanda Ma'aikatar kayan tarihi ke gudanarwa, Bangare na biyu Kuma ya zama makarantar firamare na uku ya riƙe niyyar asali a matsayin ginin zama. Gidan Makama yanzu yana cikin gidajen kayan tarihi a ƙarƙashin kulawar Hukumar Kula da Gidajen Tarihi da Abubuwan Tarihi na ƙasa kuma ɗayan tsoffin gine -ginen da ke nuna kayan gargajiya na Hausa . Tsarin asali yana ɗauke da bangon laka kamar na zamanin amma a shekarun baya wasu ayyukan sabuntawa na zamani sun faru.[1]
Gidan Makama | |
---|---|
Kano Municipal | |
Wuri | |
Ƴantacciyar ƙasa | Najeriya |
Jiha | jihar Kano |
Birni | jahar Kano |
Coordinates | 11°59′20″N 8°31′16″E / 11.988802°N 8.521058°E |
Manager (en) | Hukumar Kula da Gidajen Tarihi ta Kasa |
Heritage | |
Contact | |
Address | Opposite Emir’s Palace, Kano city, P.M.B. 2023, Kano State. |
mailto:kano.museum@ncmm.gov.ng | |
Waya | tel:+2348032502007 +2348052365636 |
|
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Make this summer vacation memorable for your kids". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). 2019-08-17. Archived from the original on 2021-03-03. Retrieved 2021-01-04.