Femi
Fẹ́mi Sunan da aka bawa wani a Nijeriya ne, gama garin sunan wanda ake raɗawa namiji, na asalin Yarabawa ne, wanda ke nufin "ƙaunace ni".[1][2] Femi galibi nau'i ne na "Olufemi" wanda ke nufin "Ubangiji yana ƙaunata" ("Olu" na nufin Ubangiji ko Shugaba a yaren Yarbanci).
Femi | |
---|---|
unisex given name (en) | |
Bayanai | |
Suna a harshen gida | Femi |
Harshen aiki ko suna | Yarbanci |
Tsarin rubutu | Baƙaƙen boko |
Soundex (en) | F500 |
Cologne phonetics (en) | 36 |
Caverphone (en) | FM1111 |
Ƙarin bayani
gyara sashe"Olufemi" na iya zama "Oluwafemi" (idan an ƙara wa tsakanin Olu...Femi. Harwayau kalmar Femi ana iya kara mata kalmomin; (Olurun, Jesu, Ni, Baba). Idan an haɗa zai bada sunaye kamar haka; Olorunfemi, Jesufemi, Nifemi, Babafemi, da sauransu.
Suna
gyara sasheMutanen da ake kira Femi sun haɗa da:
Ƴan wasan kwaikwayo
gyara sashe- Femi Taylor, 'yar rawa ta Biritaniya kuma' yar wasa
- Femi Emiola, 'yar wasan fim din Amurka
- Femi Oyeniran, ɗan wasan kwaikwayo na Burtaniya
Art
gyara sashe- Femi Ford, Mawakin Amurka
Yan Siyasa
gyara sashe- Femi Fani-Kayode (an haife shi a shekara ta 1960), ɗan siyasan Nijeriya
- Femi Gbaja Biamila (an haife shi a shekara ta 1962), ɗan siyasan Nijeriya
- Femi Oluwole (an haife shi a shekara ta 1990), ɗan rajin siyasa na Biritaniya
- Femi Pedro (an haife shi a shekara ta 1955), ɗan siyasan Nijeriya
- Femi Okurounmu, ɗan siyasan Najeriya, Sanata mai wakiltar Ogun ta Tsakiya
- Femi Adesina, ɗan jaridar Najeriya kuma jami’in gwamnati
Yan wasanni
gyara sashe- Femi, sunan barkwanci na Oluwafemi Ajilore (an haife shi a shekara ta 1985), ɗan wasan ƙwallon ƙafa a yanzu yana taka leda a FC Groningen
- Femi Babatunde(an haife shi a shekara ta 1986), ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta ƙasar Nijeriya da ke buga wa ƙungiyar kwallon kafa ta Kwara United FC yanzu
- Femi Ilesanmi (an haife shi a shekara ta 1991), ƙwararren ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta Ingila
- Femi Joseph (an haife shi a shekara ta 1990), yanzu ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta Nijeriya yana buga wa ƙungiyar ƙwararru ta Liberty FC
- Femi Opabunmi (an haife shi a shekara ta 1985), yanzu haka yana wasa a ƙungiyar Shooting Stars FC
- Femi Orenuga (an haife shi a shekara ta 1993), ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta Ingila a yanzu haka yana wasa ne a ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta Everton
Marubuta da Yan Jarida
gyara sashe- Femi Osofisan (an haife shi a 1946), marubucin Nijeriya
- Femi Euba, ɗan wasan Najeriya kuma mai wasan kwaikwayo
- Femi Oguns, ɗan wasan kwaikwayo na Burtaniya
- Femi Oke (an haife shi a shekara ta 1966), ɗan jaridar gidan talabijin na Burtaniya, yanzu haka yana New York
- Caleb Femi, mawaƙin Biritaniya kuma tsohon matashin da ya ci kyautar zuwa London.
- Femi Johnson, dan jaridar gidan talabijin na Najeriya tare da Hukumar Talabijin ta Najeriya (NTA)
Lauyoyi
gyara sashe- Femi Falana, Lauyan Najeriya kuma mai rajin kare hakkin dan Adam.
Likitoci
gyara sashe- Femi Oshagbemi, haifaffen Ba'amurke Masanin harka, Masanin Ilimin Cututtuka da Kwarewar lafiyar Jama'a
- Femi Ojo, haifaffen Najeriya Nurse Rijista, kuma Kwararren Kiwon Lafiyar Jama'a, a California
Others
gyara sashe- Femi Otedola (an haife shi a shekara ta 1967), hamshakin ɗan kasuwar nan ɗan Nijeriya
- Femi Kuti (an haife shi a shekara ta 1962), mawaƙin Najeriya kuma babban ɗa ne na majagaba mai suna Fela Kuti
- Femi John Femi (an haife shi a shekara ta 1945), Babban hafsan hafsoshin sojojin saman Najeriya
- Femi Temowo, mawaƙin jazz na Burtaniya
Duba kuma
gyara sashe- La Fémis Makarantar Ilimin Hoto da Sauti ta ƙasa.
Manazarta
gyara sashe- ↑ Allisun Jones (2001). Exotic Names for the New Millennium. Neoteric Publications. p. 40. ISBN 9780965733847.
- ↑ Connie Lockhart Ellefson (1987). The Melting Pot Book of Baby Names. Pennsylvania State University. Betterway Publications. p. 132. ISBN 9780932620842.