Dewald Roode
Johannes Dewald Roode (Yuli 16, 1940 - Satumba 27, 2009) wani malami ne na Afirka ta Kudu kuma Farfesa a Jami'ar Pretoria, wanda ya ƙware a binciken Tsarin Bayanai
Dewald Roode | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 16 ga Yuli, 1940 |
ƙasa | Afirka ta kudu |
Mutuwa | 27 Satumba 2009 |
Karatu | |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | computer scientist (en) da Malami |
Employers | Jami'ar Pretoria |
Tarihin Rayuwa
gyara sasheDewald Roode ya sami BA a ilimin kimiyyar lissafi, MA a fannin lissafi daga Jami'ar Potchefstroom a Afirka ta Kudu, da wani kuma a fannin kimiyyar lissafi daga cibiya guda ɗaya, kuma ya sami digiri na uku a cikin binciken ayyuka a ƙarƙashin kulawar Guus Zoutendijk a Jami'ar Leiden.
A cikin shekarar 1988 an naɗa Roode ya jagoranci sabon Sashen Ilimin sadarwa a Jami'ar Pretoria, yayin da yake ci gaba da aiki na ɗan lokaci tare da aikin shawarwari. A cikin shekaru biyar da farawa, Sashen Ilimi na Jami'ar Pretoria ya kasance sananne a duniya, kuma yana maraba da tafiye-tafiye na baƙi na duniya waɗanda suka ba da gudummawa sosai ga ci gaban Sashen.
Bayan ya yi ritaya da wuri a shekara ta 2001, Roode ya kasance malami mai ziyara a Sashen Watsa Labarai na Jami'ar Cape Town daga shekarun 2003 har zuwa rasuwarsa a shekarar 2009, sannan kuma a Jami'ar Fasaha ta Cape Peninsula tun a shekarar 2004. Baya ci gaba da karatunsa a jami'o'i daban-daban, ya kammala wa'adin shekaru shida a shekarar 2007 a matsayin shugaban kwamitin fasaha na 8 akan tsarin watsa labarai na ƙasa da ƙasa don sarrafa bayanai (IFIP), kuma ya kasance mamba a kwamitin gudanarwa na IFIP's World. Dandalin Fasahar Sadarwa a Lithuania a shekarar 2003 da kuma a Botswana a shekara ta 2005. A cikin shekarar 2008, ya haɓaka tare da gabatar da jerin tarurrukan karawa juna sani na 14 kan bincike da ƙwarewar ƙima a Majalisar Afirka ta Kudu da Binciken Kimiyya da Masana'antu (CSIR). Roode ya kula da ɗaliban digiri fiye da 30 da kammalawa.[1]
Ya kasance mai karɓar lambar yabo ta shekara ta 2008 Association for Information Systems Leo Award da nasara ta musamman ta rayuwa a cikin horon Tsarin Bayanai. A cikin shekarar 2008 Dewald Roode kuma ya sami karramawa ta Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya don Gudanar da Bayani (IFIP) tare da mafi girman yabo don sabis, Silver Core. [2]
Aiki
gyara sasheAyyukansa sun rungumi antipositivism tun lokacin da tsarin positivist ya ƙasa rungumar rikice-rikicen da ke tattare da binciken ilimi na Afirka. Don bayyana fahimtarsa, Roode ya yi amfani da zaɓin yin ritaya da wuri daga Jami'ar Pretoria a shekara ta 2001 wanda ya ba shi damar yin aiki a jami'o'i daban-daban, kuma ya ba da ƙarin lokaci don horar da manyan mutane a masana'antar kwamfuta waɗanda ba su sami damar yin aiki ba da samun ilimi na jami'a.
Ya yi wallafe-wallafe da yawa kan rarrabuwar ka'idar sociotechno a cikin al'umma [3] kuma mafi fa'ida akan horon Tsarin Bayanai. [4]
Duba kuma
gyara sashe- 217510 Dewaldrode, asteroid
Zaɓaɓɓun wallafe-wallafe
gyara sashe- 1968. Generalized Lagrangian functions in mathematical programming
- 1972. Modelle, rekenaars en werklikheid
- 2008. Advances in Information Systems Research, Education and Practice: Ifip 20th World Computer Congress, Tc 8, Information Systems, September 7–10, 2008, Milano, Italy. David Avison, George M. Kasper, Barbara Pernici, Isabel Ramos, Dewald Roode. Springer, 2008.
Manazarta
gyara sashe- ↑ UCT Eulogy Archived 5 Oktoba 2009 at the Wayback Machine, 2009. Accessed June 1, 2011
- ↑ IFIP Memories, 2008. Accessed November 2, 2009
- ↑ Digital Divide-It’s the Socio-Techno Divide Archived 2007-06-11 at the Wayback Machine, 2004. Accessed June 2, 2009
- ↑ A framework for understanding the emerging discipline of information systems[permanent dead link], 2002. Accessed June 2, 2009