Cynthia Rylant (an haifeta a watan Yuni 6, 1954) marubuciyar Ba’amurke ce kuma ma’aikaciyar ɗakin karatu.Ta rubuta littattafai fiye da 100 na yara,ciki har da ayyukan almara ( littattafan hoto,gajerun labarai da litattafai),rashin almara, da shayari.Yawancin littattafanta sun sami lambobin yabo,ciki har da littafinta mai suna Missing May,wanda ya lashe Medal Newbery na 1993, da A Fine White Dust, wanda shine littafin Newbery Honor na 1987.Biyu daga cikin littattafanta sune Caldecott Honor Books.

Cynthia Rylant
Rayuwa
Haihuwa Hopewell (en) Fassara, 6 ga Yuni, 1954 (70 shekaru)
ƙasa Tarayyar Amurka
Karatu
Makaranta Marshall University (en) Fassara
U.S. Air Force Test Pilot School (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a marubuci, librarian (en) Fassara da Marubiyar yara
Kyaututtuka
cynthiarylant.com

Rayuwar farko

gyara sashe

An haifi Rylant a Hopewell, West Virginia, 'yar wani tsohon sojan Amurka,John Tune Smith,da Leatrel Smith née Rylant.Rylant tana amfani da sunan budurwar mahaifiyarta a matsayin sunan alkalami. [1]Ta yi shekaru hudu na farko a Illinois.[ana buƙatar hujja]

Sa'ad da take ɗan shekara huɗu,kuma an aika ta ta zauna tare da iyayen mahaifiyarta a Cool Ridge, West Virginia, yayin da mahaifiyarta ta halarci makarantar reno kuma ta iya ziyartarta sau kaɗan kawai a shekara.[2]Ya girma a cikin yankin Appalachian na Amurka a cikin shekarun 1960,Rylant ya rayu a cikin yanayin tattalin arziki mai tawayar zuciya. Kakaninta,dangin dangi da kuma mutanen gari na gari sun ba da yanayin kulawa,aminci,yayin da yarinyar "ta jira ... har sai wani ya dawo wurina",[ana buƙatar hujja]</link>Amma sun kasance matalauta sosai kuma sun yi rayuwa mai ƙazanta,ba lantarki,ruwan fanfo ko motoci. Sakamakon haka,ba ta taɓa ganin littattafan yara tun tana ƙarama, karanta littattafan ban dariya da yawa da kuma jin daɗin waje. [3][2]

Shekaru huɗu bayan haka,ta koma tare da mahaifiyarta,waɗanda suka ƙaura zuwa kusa da Beaver, West Virginia.Babu ɗakin karatu ko kantin sayar da littattafai a Cool Ridge,kuma babu ɗaya a Beaver.[4]Rylant bai sake ganin mahaifinta ba, kuma ya mutu lokacin tana da shekaru goma sha uku a 1967.Daga baya ta rubuta,"Ban samu damar saninsa ko bankwana da shi ba, kuma wannan ita ce asarar da nake bukata na zama marubuci." [5] Lokacin da take da shekaru tara,Rylant ya ƙaunaci Paul McCartney da The Beatles . Koyaya, yarinta na West Virginia shine babban tasiri akan ayyukanta, kuma yawancinsu suna magance rayuwa a yankin Appalachian. Lokacin da yake matashi,Rylant ya zama mai sihiri tare da Robert F. Kennedy, wanda ta sadu da shi a lokacin yakin neman zabensa.Kisan nasa ya shafe ta sosai. Hakanan mahimmanci ga haɓakar tunaninta shine dangantakarta da wani yaro daga makaranta. [4]

Rylant ta sami digiri na BA daga Kwalejin Morris Harvey (yanzu Jami'ar Charleston) a 1975 da digiri na MA daga Jami'ar Marshall a 1976, ganowa da nazarin adabin Ingilishi kuma tana jin daɗin shekarunta a makaranta. [4] A 1977, ta auri Kevin Dolin.Ta kasa samun aiki a fagenta bayan ta kammala kwaleji, ta fara aiki a matsayin ma’aikaciya sannan daga baya ta zama ma’aikaciyar dakin karatu a dakin karatu na Cabell County da ke Huntington, West Virginia, inda a karshe ta saba da littattafan yara.[ana buƙatar hujja] Ta koyar da Ingilishi na ɗan lokaci a Jami'ar Marshall a 1979 kuma ta rubuta littafinta na farko, Lokacin da Na kasance Duwatsu, [6] bisa abubuwan da ta samu a matsayin ƙaramin yaro da ke zaune a ƙasar tare da kakaninta. Littafin hoton, wanda daga baya Rylant ya ce ya ɗauki sa'a guda kafin ta kammala,ta sami lambar yabo ta Littafin Amurka a 1982 kuma ita ce Littafin Daraja ta Caldecott.Auren ta da Dolin ya ƙare a 1980, [6] kuma ta sami digiri na biyu a Kimiyyar Laburare daga Jami'ar Jihar Kent a 1981.Ta zauna a Kent, Ohio, shekaru da yawa,tana aiki a matsayin ma'aikacin laburare a Laburaren Jama'a na Cincinnati.Daga baya ta ƙaura zuwa Akron, Ohio, kuma ta yi aiki a ɗakin karatu na Jama'a na Akron yayin da take koyar da Ingilishi na ɗan lokaci a Jami'ar Akron . [6] A farkon shekarun 1980, ta yi aure a takaice ga farfesa a Jami'ar Akron. [6]

Manazarta

gyara sashe
  1. Smucker, Anna Egan. "Cynthia Rylant", West Virgin June 2013
  2. 2.0 2.1 Antonucci, Ron. "A Talk with 1993 Newbery Medallist Cynthia Rylant", School Library Journal, May 1993, p. 26
  3. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Wesleyan
  4. 4.0 4.1 4.2 Rylant (1994), pp. 193–199
  5. Rylant (1993), chapter 2
  6. 6.0 6.1 6.2 6.3 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named M76