Charles Obadiah Nimma Wambebe CON , OFR (8 ga Agusta 1946 - 9 ga Nuwamba 2022) farfesa ne a fannin harhaɗa magunguna daga Najeriya kuma ya yi aiki a matsayin darekta-janar/shugaban zartarwa na Cibiyar Bincike da Cigaban Magunguna ta Ƙasa (NIPRD), Abuja. Ya ba da gudummawa ga haɓaka Niprisan, maganin phytomedicine don kula da cutar sikila, wanda ya kai ga samun lambar yabo ta Kwalejin Kimiyya ta Duniya a Kimiyyar Kiwon Lafiya. Ya kuma yi aiki a matsayin mai ba da shawara a fannin likitancin gargajiya ga kungiyoyin ƙasa da ƙasa daban-daban, ya kuma yi digirin digirgir a Jami'ar Fasaha ta Tshwane da Jami'ar Makerere.

Charles Wambebe
Rayuwa
Haihuwa 8 ga Augusta, 1946
ƙasa Najeriya
Mutuwa 9 Nuwamba, 2022
Karatu
Makaranta Obafemi Awolowo University Faculty of Pharmacy (en) Fassara
(30 ga Yuni, 1972 - Bachelor of Pharmacy (en) Fassara
Jami'ar Ahmadu Bello
(7 ga Janairu, 1979 - Doctor of Philosophy (en) Fassara
Sana'a
Sana'a researcher (en) Fassara da Malami
Employers Jami'ar Ahmadu Bello  (20 ga Janairu, 1973 -  31 Disamba 1988)
Kyaututtuka
Mamba Makarantar Kimiyya ta Najeriya

Rayuwar farko da ilimi gyara sashe

An haifi Wambebe a ranar 8 ga watan watan Agusta 1946 a Emi Tsado, jihar Kogi, Najeriya.[1] Ya samu digirin digirgir ne a fannin neuropharmacology daga Jami’ar Ahmadu Bello a shekarar 1979, inda karatunsa ya mayar da hankali kan rawar da dopamine ke yi a cikin kwakwalwa.[2] Shi malami ne mai ziyara a fannin likitanci/magunguna a Cibiyar Kiwon Lafiya ta Jami'ar Georgetown kuma ya yi aiki tare da Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO).[1]

Sana'a da bincike gyara sashe

Wambebe ya kasance babban darakta/babban jami’in gudanarwa na Cibiyar Bincike da Cigaban Magunguna ta ƙasa (NIPRD), Abuja,[1][3] daga shekarun 1994 zuwa 2006. [4] A lokacin aikinsa, ya lura da bincike da haɓaka Niprisan, daidaitaccen maganin phytomedicine wanda aka samo daga tsire-tsire guda huɗu, wanda ake amfani da shi don kula da cutar sikila. An yi gwajin Niprisan na asibiti kuma an gano cewa yana da aminci da tasiri wajen rage mita da tsananin rikice-rikicen sikila. Ya samu izini daga Hukumar Kula da Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC) a cikin shekarar 1998 da Hukumar Kula da Abinci da Magunguna (FDA) a shekarar 2001. Wambebe yana da haƙƙin mallaka na Amurka guda biyar da Niprisan.

Wambebe ya kuma jagoranci gudanar da bincike da samar da allurar rigakafin cutar HIV-1 na farko a Najeriya, tare da haɗin gwiwar Cibiyar Kula da Cututtuka da Cututtuka (CDC) da Cibiyar Nazarin Halittar Ɗan Adam (IHV). Ya samar da tsattsauran tsiro (CONAVIL) don kula da cutar kanjamau da kuma gudanar da gwajin asibiti na farko. Ya kirkiro daftarin shirin rigakafin cutar kanjamau na ƙasa na Najeriya tare da tallafi daga UNAIDS a shekarun 2000.

Wambebe ya yi aiki a matsayin mai ba da shawara a fannin likitancin/ gargajiya na Hukumar Ci gaban Majalisar Ɗinkin Duniya (UNDP), Hukumar Raya Masana'antu ta Majalisar Ɗinkin Duniya (UNIDO), Tarayyar Afirka, Hukumar Tattalin Arziki ta Afirka da Bankin Raya Afirka (ADB). Ya kasance shugaban bincike da haɓaka samfura na Afirka kuma shugaban Cibiyar Nazarin Halittu ta Duniya da Afirka. Ya yi digirin digirgir a fannin haɗa magunguna a jami'ar fasaha ta Tshwane dake ƙasar Afrika ta kudu da kuma digiri na girmamawa a fannin harhaɗa magunguna a jami'ar Makerere dake ƙasar Uganda. Ya wallafa muƙaloli a cikin mujallu na duniya kuma ya ba da gudummawar babi ga littattafai. Binciken nasa ya mayar da hankali ne kan haɓaka magungunan phytomedices daga ilimin likitancin ɗan asalin Afirka ta amfani da tsire-tsire na abinci na Afirka. Ya rubuta littattafai da yawa, ciki har da Ilimin Kiwon Lafiya na ƴan asalin Afirka da Lafiyar ɗan adam.[1][3]

Kyaututtuka da karramawa gyara sashe

Wambebe ya sami lambar yabo ta Kwalejin Kimiyya ta Duniya a Kimiyyar Kiwon Lafiya a cikin shekarar 2000 saboda aikinsa akan Niprisan. Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ba shi kwamandan odar na Niger (CON) da Order of the Federal Republic (OFR).[1][3] An zaɓe shi fellow na Kwalejin Kimiyya ta Duniya da Kwalejin Kimiyya ta Afirka da Cibiyar Kimiyya ta Najeriya.[1][3]

Rayuwa ta sirri da mutuwa gyara sashe

Wamebe ya auri Victoria Wambebe. Ya kasance memba na Cocin Redeemed Christian Church of God. Ya mutu a ranar 9 ga watan Nuwamba 2022 a Quincy, Massachusetts, Amurka, yana da shekaru 76.[1][3] Ya bar matarsa, ‘ya’yansa, jikoki, da sauran ‘yan uwa da abokan arziki. An yi jana'izarsa a ranar 16 ga watan Nuwamba, 2022 a Emi Tsado, jihar Kogi, Najeriya.[1][3]

Manazarta gyara sashe

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 1.6 1.7 Nigeria, Guardian (6 December 2022). "Wambebe, father of modern 'herbalism' (1946–2022)". The Guardian Nigeria News – Nigeria and World News. Retrieved 25 December 2023.
  2. The World Academy of Sciences (TWAS) (27 October 2023). "In memoriam". TWAS. Retrieved 25 December 2023.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 3.5 "Nigeria revokes sickle cell drug licence". ProQuest. 16 March 2009. Retrieved 25 December 2023.
  4. Tell Communications Limited 2008.