Chakhshukha ko chekhechoukha (Arabic) abinci ne na gargajiya na Aljeriya wanda aka yi da tsagewa ko mirgine na gurasar semolina da aka dafa wanda ake ba da shi a cikin sauce na tumatir. Abincin ya kunshi ƙananan rougag (ƙananan gurasa mai laushi) da aka gauraya da marka, stew tumatir. Ana yin abincin ne ta hanyar tafasa gurasar semolina a cikin ruwan gishiri har sai an dafa shi sannan a mirgine shi cikin ƙananan ƙwallo ko kuma a fashe shi cikin ƙananan raguwa.

Chakhchoukha
flatbread (en) Fassara da abinci
Algerian Chakhchoukha.jpg
Kayan haɗi semolina (en) Fassara
Tarihi
Asali Aljeriya
Chicken chakhchoukha
Aljeriya Chakhchoukha na Biskra

Sauce na tushen tumatir don chakhchoukha yawanci ana yin sa ne daga cakuda albasa, tafarnuwa, tumatir, da kayan yaji kamar cumin, paprika, da harissa. Ana ƙara gurasar semolina a cikin sauce kuma a dafa shi har sai ya shawo kan dandano na sauce kuma ya ɗan taushi.

Sau da yawa ana ba da Chakhchoukha tare da nama, kamar ɗan rago ko naman sa, wanda aka dafa shi daban sannan a kara shi da abincin tare da chickpeas ko wasu kayan lambu kamar carot ko turnips.[1] Ana yin amfani da abincin da sabbin ganye kamar su parsley ko cilantro kuma ana ba da shi tare da burodi a gefe.

Bambance-bambance

gyara sashe

Chakhchoukha dfer da chakhchoukhi beskria nau'ikan chakhchoikha ne daban-daban guda biyu waɗanda suka shahara a cikin abincin Aljeriya, musamman a Gabashin Aljeriya Ga manyan bambance-bambance tsakanin su:

Chakhshukhet dfer:: Wannan nau'in chakhchoukha ana yin shi da gurasar burodi, maimakon gurasar semolina. Ana tsoma burodi a cikin sauce na tumatir wanda aka ɗanɗano da kayan yaji, man shanu da ganye. Sau da yawa ana ba da abincin tare da nama, kamar ɗan rago ko naman sa, kuma wani lokacin ya haɗa da kayan lambu kamar chickpeas da karoshi. Wannan chakhchoukha na musamman ne na yankin Constantine .

Chakhchoukha biskria: Wannan chakhchoukhi yawanci ana yin sa ne ta hanyar tsagewa ko yanka ƙananan gurasa mai laushi, mai laushi kuma ya ba su abinci a cikin soya mai ƙanshi wanda aka dafa shi da chickpeas da kayan lambu. Duk da yake ɗan rago shine nama da aka fi so a cikin wannan abincin, ana iya amfani da naman sa ko kaza. Wannan chakhchoukha na musamman ne na yankin Biskra . [2]

Bayyanawa

gyara sashe

Chakhchoukha asalin abinci ne na Chaoui wanda yanzu ya kai ga wasu sassan Aljeriya. Kalmar chakhchoukha ta fito ne daga tacherchert, "rugujewa" ko "ƙetare cikin ƙananan ɓangarori" a cikin Harshen Chaouia.

Ana jin daɗin Chakhchoukha a lokuta daban-daban, musamman a lokacin Mouloud, Achoura, da Sabuwar Shekara ta Amazigh da ake kira "Yennayer. " Wannan bikin ya haɗa da sassa biyu: da maraice, wanda aka sani da "Laadjouza", inda ake cin abinci da aka bushe don nuna ƙarshen shekarar da ta gabata, kuma rana mai zuwa, farkon sabuwar shekara, lokacin da ake jin daɗin jita-jita tare da sauce, tare da kowane yanki yana da nasa bambancin kayan lambu da ƙwai.[3]

Shirye-shiryen

gyara sashe

Ana yin rougag ko gurasa mai laushi tare da semolina mai kyau Ruwa, bayan yin burodi, ana tsage shi da hannu zuwa ƙananan ɓangarori.Lokacin cin abinci a cikin faranti, ana sanya kusan hannaye biyu a cikin farantin sannan a zuba sauce ko stew a saman.[4]

marka ko stew ya ƙunshi Ɗan rago da aka dafa tare da kayan yaji, Tumatir, albasa da aka yanka da wake. Sau da yawa ana ƙara dankali, zucchini, karoshi da albasa a cikin cakuda dangane da lokacin, yankin da iyali.

Babban kayan yaji da aka yi amfani da su don stew sune bushewar ja chillies, caraway, Ras el hanout, baƙar fata da cumin.

Akwai bambancin wannan abincin a Batna da garuruwan da ke kusa, kamar Barika, M'Sila da Biskra, wanda ke amfani da nau'in burodi daban.

Duba sauran bayanai

gyara sashe
  • List of Middle Eastern dishes
  • Algerian cuisine
  • Torta de gazpacho, a similar Spanish dish both in its appearance and origin.
  • List of African dishes

Manazarta

gyara sashe
  1. Boumedine, Rachid Sidi (2022-12-01). "Cuisines traditionnelles d'Algérie: l'art d'accommoder l'histoire et la géographie". Anthropology of the Middle East (in Turanci). 17 (2): 48–63. doi:10.3167/ame.2022.170204. ISSN 1746-0719. S2CID 252963908 Check |s2cid= value (help).
  2. "Algerian Thin Flatbread Pieces with Meat Sauce - Chakhchoukha". My Excellent Degustations (in Turanci). 2020-11-23. Retrieved 2023-02-25.
  3. Boumedine, Rachid Sidi (2022-12-01). "Cuisines traditionnelles d'Algérie: l'art d'accommoder l'histoire et la géographie". Anthropology of the Middle East (in Turanci). 17 (2): 48–63. doi:10.3167/ame.2022.170204. ISSN 1746-0719. S2CID 252963908 Check |s2cid= value (help).
  4. "🇩🇿 Thin Round Flatbread - Rougag or Trid Sheets". My Excellent Degustations (in Turanci). 2020-11-18. Retrieved 2023-02-25.