Bulus[1] (wanda ake kira Shawulu na Tarsus ; [2] c. 5 – c. 64/65 AD), wanda aka fi sani da Bulus Manzo [3] ko kuma Saint Paul, [4] manzo ne na Kirista wanda ya yada koyarwar Yesu a duniyar ƙarni na farko . [5] Gabaɗaya ana ɗaukarsa a matsayin ɗaya daga cikin mahimman mutane a tarihin Apostolika, [4] [6] ya kafa al'ummomin Kirista da yawa a wasu yankunan Asiya da Turai daga tsakiyar shekarun 40 zuwa tsakiyar 50 AD. [7]

Bulus Manzo
apostle (en) Fassara

44 -
Rayuwa
Cikakken suna שאול התרסי da Saulus Tarsensis
Haihuwa Tarsus (en) Fassara, 5
ƙasa Romawa na Da
Mazauni Tarsus (en) Fassara
Jerusalem
Damascus
Antioch
Salamis (en) Fassara
Paphos (en) Fassara
Antioch of Pisidia (en) Fassara
Konya
Lystra (en) Fassara
Derbe (en) Fassara
Alexandria Troas (en) Fassara
Philippi (en) Fassara
Thessaloniki (en) Fassara
Veria (en) Fassara
Athens
Corinth (en) Fassara
Ephesus (en) Fassara
Miletus (en) Fassara
Tyre
Acre (en) Fassara
Caesarea Maritima (en) Fassara
Sidon (en) Fassara
Myra (en) Fassara
Kaloi Limenes (en) Fassara
Syracuse (en) Fassara
Roma
Mutuwa Roma, 66
Yanayin mutuwa hukuncin kisa (decapitation (en) Fassara)
Karatu
Harsuna Ancient Greek (en) Fassara
Ibrananci
Koine Greek (en) Fassara
Harshen Latin
Malamai Gamaliel (en) Fassara
Ɗalibai
Sana'a
Sana'a marubuci, Malamin akida, missionary (en) Fassara, religious figure (en) Fassara, rabbi (en) Fassara, traveler (en) Fassara da artisan (en) Fassara
Muhimman ayyuka Pauline epistles (en) Fassara
Wanda ya ja hankalinsa Gamaliel (en) Fassara da Isa Almasihu
Feast
July 12 (en) Fassara, February 10 (en) Fassara, January 25 (en) Fassara da November 18 (en) Fassara
Imani
Addini Pharisees (en) Fassara
Kiristanci
Bulus Manzo

Dangane da littafin Sabon Alkawari Ayyukan Manzanni, Bulus ya rayu a matsayin Bafarisiye. [8] Ya bada gudummawa wajen musguna wa almajiran Yesu na farko, mai yiyuwa Yahudawa ƴan ƙasashen waje na Helenawa sun tuba zuwa Kiristanci, [9] a yankin Urushalima, kafin tubarsa . [note 1] Wani lokaci bayan amincewa da kisan Istafanus, [10] Bulus yana tafiya a kan hanyar zuwa Dimashƙu domin ya sami Kiristoci a wurin kuma ya kai su “daure zuwa Urushalima” (ESV). [11] Da tsakar rana, wani haske da ya fi rana haskaka kewaye da shi da waɗanda suke tare da shi, ya sa dukansu suka faɗi ƙasa, a yayin da Kristi ya yi magana da Bulus game da tsananta masa. [12] [13] Sai aka makantar da shi, [14] sannan aka umarce shi ya shiga birni, sai bayan kwana uku Hananiya na Dimashƙu ya dawo masa da ganinsa. Bayan waɗannan abubuwan, Bulus ya yi baftisma, ya fara shelar nan da nan cewa Yesu Banazare shi ne Almasihu Bayahude kuma Ɗan Allah. [15] Kusan rabin abin da ke cikin littafin Ayyukan Manzanni ya ba da cikakken bayani game da rayuwa da ayyukan Bulus.

Sha huɗu daga cikin littattafai 27 na Sabon Alkawari bisa ga al'ada an jingina su ne ga Bulus. [3] Bakwai daga cikin wasiƙun Pauline ba su da gardama daga malamai a matsayin ingantattu, tare da mahawara daban-daban game da saura. Ba a tabbatar da marubucin Pauline na Wasiƙar zuwa ga Ibraniyawa ba a cikin Wasiƙar kanta kuma an fara shakku akansu tun daga a ƙarni na 2 da na 3. Kusan babu shakka an yarda dashi daga ƙarni na 5 zuwa na 16 cewa Bulus mawallafin Ibraniyawa ne, [16] amma masana sunyi watsi da wannan ra'yi y. [16] [17] Sauran shidan wasu masana sun gaskata cewa sun fito ne daga mabiyan da ke rubuce-rubuce da sunansa, ta yin amfani da abu daga wasiƙu da wasiƙun Bulus da ya tsira da ya rubuta waɗanda ba su tsira ba. [5] [4] Wasu malaman suna jayayya cewa ra'ayin marubucin da ba a sani ba don wasiƙun da aka yi jayayya ya haifar da matsaloli masu yawa. [18]

Bulus Manzo

A yau, saƙonnin Bulus sun ci gaba da zama tushen tauhidi, ibada da rayuwar makiyaya a cikin al'adun Latin da Furotesta na Yamma, da kuma al'adun Katolika na Gabas da Orthodox na Gabas . [19] An siffanta tasirin Bulus a kan tunanin Kirista da ayyukansa a matsayin “mai zurfi kamar yadda yake yaɗuwa”, daga cikin na sauran manzanni da mishaneri da yawa waɗanda ke da hannu wajen yada bangaskiyar Kirista. [5]

Manazarta

gyara sashe
  1. Latin: Paulus; Ancient Greek: Παῦλος, romanized: Paulos; Coptic: ⲡⲁⲩⲗⲟⲥ; Biblical Hebrew: פאולוס השליח
  2. Biblical Hebrew: שאול התרסי, romanized: Sha'ūl ha-Tarsī; Arabic: بولس الطرسوسي; Ancient Greek: Σαῦλος Ταρσεύς, romanized: Saũlos Tarseús; Turkish: Tarsuslu Pavlus; Latin: Paulus Tarsensis
  3. 3.0 3.1 Brown 1997.
  4. 4.0 4.1 4.2 Sanders 2019.
  5. 5.0 5.1 5.2 Powell 2009.
  6. Dunn 2001.
  7. Rhoads 1996.
  8. Acts 26:5
  9. Dunn 2009.
  10. Acts 8:1
  11. Acts 9:2
  12. Acts 26:13–14
  13. Acts 22:7–9
  14. Acts 22:11
  15. Acts 9:3–22
  16. 16.0 16.1 Brown, Fitzmyer & Murphy 1990.
  17. Kümmel 1975.
  18. Carson & Moo 2009.
  19. Aageson 2008.