Bernard Binlin Dadié (10 Janairu 1916 - 9 Maris shekarar 2019) marubuci ne ɗan Ivory Coast, marubucin wasan kwaikwayo, mawaƙi, kuma mai gudanarwa. Ya kasance Ministan Al'adu a gwamnatin Ivory Coast daga 1977 zuwa 1986. An haife shi a Assinie, Ivory Coast. Ya rubuta labarai na tatsuniyoyi game da mulkin mallaka .[1]

Bernard Binlin Dadié
Rayuwa
Haihuwa Assinie-Mafia (en) Fassara, 10 ga Janairu, 1916
ƙasa Ivory Coast
Mutuwa Abidjan, 9 ga Maris, 2019
Ƴan uwa
Mahaifi Gabriel Dadié
Karatu
Makaranta École normale supérieure William Ponty (en) Fassara
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a maiwaƙe, marubuci, ɗan siyasa, marubin wasannin kwaykwayo da marubucin wasannin kwaykwayo
Muhimman ayyuka Climbié (en) Fassara
Kyaututtuka
Mamba Académie des sciences d'outre-mer (en) Fassara
Bernard Dadié
Dadié da Ahossa

An ga ayyukan Dadié a cikin fim ɗin Steven Spielberg na 1997 Amistad inda aka yi amfani da rubutun baitukan waƙar Dadié, "Ku bushe Hawaye, Afrika" ("Sèche Tes Pleurs") don waƙar suna iri ɗaya.

Bernard Binlin Dadié

Ya cika shekaru 100 a cikin Janairun 2016 kuma ya mutu a Abidjan a ranar 9 ga Maris 2019 yana da shekara 103. [2]

Bernard Binlin Dadié

Dadié ya sami lambobin yabo da yawa don girmama aikinsa na rubutu, tare da ɗayan na ƙarshe shine Grand Prix des Mécènes na GPLA a cikin 2016.[3]

Manyan ayyuka

gyara sashe

Manazarta

gyara sashe
  1. https://www.jstor.org/stable/3992675
  2. Deuil : l'écrivain Bernard Dadié est décédé
  3. https://en.wikipedia.org/wiki/Special:BookSources/978-0-415-23019-3