Axelle Kabou
Axelle Kabou (an Haife ta a shekara ta 1955) 'yar jaridar Kamaru ce, marubuciya kuma ƙwararriyar. Ta karanci tattalin arziki da sadarwa kuma tana aiki don taimakon raya ƙasa. Littafinta na shekarar 1991 Et si l'Afrique refusait le developmentpement (And if Africa denes Development? ) sananne ne kuma an tattauna a kan shi. [1] Ta yi nazari kan rashin son kai da gazawar 'yan Afirka da jiga-jigan Afirka wajen ɗaukar ci gaban nahiyar a hannunsu ba tare da dogaro da taimakon ƙasashen waje ba.
Axelle Kabou | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Douala, 1955 (68/69 shekaru) |
ƙasa | Kameru |
Karatu | |
Harsuna | Faransanci |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan jarida, sociologist (en) da marubuci |
A halin yanzu masanan Afirka daban-daban irin su Roger Tagri, George Ayittey, Andrew Mwenda, James Shikwati da Chika Onyeani sun yarda da nazarinta, Robert Mugabe yana ɗaya daga cikin fitattun misalan suka. An fassara littafin zuwa harshen Jamusanci. [2] Ya inganta kaifi da sukar Brigitte Erler a kan dabarun taimakon waje na Jamusanci.
A cewar Kabou, taimakon raya ƙasa na gargajiya ya haɗa da butulci da kuma son tallafa wa sarakunan yankin. ’Yan wasan farko sun kasance baƙi, waɗanda suka ɗauka cewa waɗanda abin ya shafa baƙar fata ne. Farar fata, zato da uzuri sun yi aiki don haɗa ma'aikatan agaji na ƙasashen waje da masu cin hanci da rashawa na cikin gida a cikin al'ada na gama gari mara amfani.