Akinloye Akinyemi, (1954–2012), wanda aka fi sani da Sajan Carter, Manjo ne kuma ɗan Najeriya mai ritaya wanda aka kama shi, aka yi masa shari’a kuma aka yanke masa hukunci a shekara ta 1987 da 1995 bisa zargin yunƙurin juyin mulki.[1][2] A lokacin aikinsa na soja, ya yi aiki a rundunar siginar sojojin Najeriya.[3] Ƙane ne ga Bolaji Akinyemi.[4]

Akinloye Akinyemi
Rayuwa
Haihuwa Ilesa, 1954
Mutuwa 2012
Karatu
Makaranta Royal Military Academy Sandhurst (en) Fassara
Government College, Ibadan (en) Fassara
Sana'a
Digiri major (en) Fassara

Rayuwar farko da ilimi gyara sashe

Akinyemi ɗan asalin garin Ilesa ne dake jihar Osun.[5] Ya halarci Kwalejin Gwamnati da ke Ibadan, Jami’ar Kadet, sansanin horar da sojoji a Igbo-Ora, Jihar Oyo a shekarun 1960 da kuma Kwalejin Tsaro ta Najeriya, Jihar Kaduna inda ya zama gwarzon soja a lokacin kammala karatunsa a 1970s. Ya tafi Royal Military Academy Sandhurst, inda ya ci nasarar Cane of Honor a matsayin Mafi Kyawun Kade na Ƙasashen waje, kafin ya wuce Kwalejin Kimiyya ta Soja ta Royal, inda ya kammala karatun digiri na farko a fannin injiniyan lantarki.[6][3]

Shari'a da ɗauri gyara sashe

A cikin shekarar 1987, wata kotun soji ƙarƙashin jagorancin Oladipo Diya ta kama Akinyemi tare da gurfanar da shi bisa zargin yunƙurin juyin mulkin da aka yi wa Ibrahim Babangida. Ba a same shi da laifin cin amanar ƙasa ba, amma ya yi zaman gidan yari na tsawon shekaru biyar bayan an same shi da laifin ƙaramin, na ladabtarwa.[2][7][8]

A ranar 26 ga watan Janairun 1995, an sake kama Akinyemi, an tsare shi da kuma yi masa tambayoyi kan zargin juyin mulkin da gwamnatin mulkin soja ta Sani Abacha ta jagoranta.[9][10]

A ranar 5 ga watan Yunin 1995, gwamnatin mulkin soja ta kafa wata kotun soji ta musamman ta sirri ƙarƙashin jagorancin Patrick Aziza. Kotun ta gurfanar da Akinyemi da wasu mutane 15 da laifin cin amanar ƙasa, boye cin amanar ƙasa, da kuma haɗa baki. A ranar 30 ga watan Yunin 1995, Akinyemi ya ƙalubalanci ikon kotun ta sirri da ta saurari ƙarar a babbar kotun tarayya ta Legas, Alƙali Vincent Eigbedion ya yi watsi da ƙarar, inda ya yi nuni da dokar kotun soja ta musamman ta shekarar 1990 wadda ta hana ɓangaren shari’a tsoma baki cikin al’amuran kotun.[11]

A ranar 13 ga watan Yulin 1995, Akinyemi ya kuma garzaya kotun ɗaukaka ƙara ta Legas don hana aikata wani hukunci a kansa da sauran mutane, Alƙali Kolapo Sulu-Gambari ya ki amincewa da buƙatar, inda ya ce kotun ba ta da tabbacin rayuwar Akinyemi na cikin haɗari.[12]

A ranar 14 ga watan Yulin 1995, aka yanke wa Akinyemi hukuncin kisa, amma daga baya aka mayar da shi gidan yari a ranar 1 ga watan Oktoban 1995.[2]

A ranar 4 ga watan Maris ɗin 1999, gwamnatin mulkin soja ta lokacin Abdulsalami Abubakar, ta yi wa Akinyemi da sauran su sassauci, don haka ta yi musu afuwa kan dukkan zarge-zargen da ake yi musu.[13]

Mutuwa gyara sashe

Akinyemi ya rasu a cikin shekarar 2012.[14] An binne shi ne a maƙabartar kotun Victoria, Lekki dake Legas, bayan an yi jana’izar sa a Redeemed Christian Church of God, The Lord Central Parish, Lekki.

Manazarta gyara sashe