Ahmadu Musa Kida injiniya ne aNajeriya kuma tsohon ɗan wasan ƙwallon kwando.[1] Ya fito daga jihar Borno, Najeriya. Shi ne Mataimakin Manajan Darakta, Deep Water Services, na Total Nigeria,[2] kuma shi ne shugaban Hukumar Ƙwallon Kwando ta Najeriya.[3][4]

Ahmadu Musa Kida
Rayuwa
Karatu
Makaranta Jami'ar Ahmadu Bello
Sana'a
Sana'a basketball player (en) Fassara da injiniya
Itinerary
Ƙungiyoyi Shekaru Pos Nbr
 

Ilimi gyara sashe

Kida ya samu digirin sa a fannin Injiniya a Jami’ar Ahmadu Bello Zariya a shekarar 1984. Ya sami takardar shaidar difloma a fannin injiniyan man fetur daga Cibiyar Francaise du Petrol (IFP) da ke birnin faris.[5][2]

Sana'a gyara sashe

Kida ya fara aikinsa a matsayin ƙwararre a ELF Petroleum Nigeria a matsayin injiniyan horarwa da mai kula da kayan aiki.[2] Mista Musa ya shiga ƙungiyar Total Exploration & Production Nigeria a shekarar 1985 kuma yana da gogewar sama da shekaru 32 a harkar mai da iskar gas.[6] An naɗa Musa a matsayin Mataimakin Manajan Darakta na TEPNG Deepwater District da kuma mamba na Kamfanin Total Upstream Companies a Najeriya a ranar 1 ga watan Agustan 2015.[7]

Kida ya zama mamba a hukumar Total E&P Nigeria a shekarar 2014 a matsayin babban darakta na gundumar Fatakwal.[5][8]

A watan Agustan 2015, an naɗa Kida a matsayin mataimakin manajan darakta na gundumar Deepwater a Legas.[8]

Memba gyara sashe

Mista Musa ya halarci kwasa-kwasai da dama da suka haɗa da babbar cibiyar fasaha ta Massachusetts da kuma Harvard Business School duk a Amurka.[9]

Shi memba ne na Society of Petroleum Engineers International, wanda aka yi hayar ƙungiyar Injiniyoyi ta Najeriya (NSE) sannan kuma memba ne mai rijista a Majalisar Dokokin Injiniya a Najeriya (COREN).[10]

Mista Musa yana buga ƙwallon kwando kuma shine shugaban hukumar ƙwallon kwando ta Najeriya (NBBF) a yanzu.[11]

Hukumar Ƙwallon Kwando ta Najeriya gyara sashe

An zaɓi Kida a matsayin shugaban hukumar ƙwallon kwando ta Najeriya (NBBF) a watan Yunin 2017.[3]

Rayuwa ta sirri gyara sashe

Kida yana da aure kuma yana da ƴaƴa huɗu.[8]

Manazarta gyara sashe

  1. https://sunnewsonline.com/kida-the-maker-of-nigerias-glorious-years-in-basketball/
  2. 2.0 2.1 2.2 https://guardian.ng/appointments/total-appoints-ahmadu-kida-as-dmd/
  3. 3.0 3.1 https://punchng.com/breaking-ahmadu-kida-emerges-new-nbbf-president/
  4. https://guardian.ng/sport/nbbf-signs-n60-million-leagues-deal-with-total/
  5. 5.0 5.1 https://sunnewsonline.com/kida-the-maker-of-nigerias-glorious-years-in-basketball/
  6. https://oilandgascouncil.com/event-speakers/ahmadu-kida-musa/[permanent dead link]
  7. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-10-18. Retrieved 2023-03-15.
  8. 8.0 8.1 8.2 https://corporate.totalenergies.ng/en/home/media/list-news/total-ep-nigeria-gets-new-deputy-managing-director-deepwater-district[permanent dead link]
  9. https://guardian.ng/appointments/total-appoints-ahmadu-kida-as-dmd/
  10. https://www.nogenergyweek.com/full-programme[permanent dead link]
  11. https://www.channelstv.com/tag/nbbf/