Fwe, ko Chifwe, harshen Bantu ne da mutane 10,000 ke magana a bakin kogin Okavango a yankin Zambezi na Namibiya da kuma Lardin Yamma a Zambiya . Yana da alaƙa da Kuhane, kuma yana ɗaya daga cikin harsunan Bantu da yawa na Okavango waɗanda ke da latsa baƙaƙe .

Yaren Fwe
Lamban rijistar harshe
ISO 639-3 fwe
Glottolog fwee1238[1]

Ko da yake a ƙarƙashin matsin lamba na Lozi da Kuhane (Subiya), masu magana da Fwe sukan kasance suna da kyakkyawar ra'ayi game da Fwe, kuma magana Fwe sau da yawa ana la'akari da wani muhimmin sashi na ainihin mutum, [2] don haka yana nuna mahimmancin harshe. [3]

Bambancin yanki gyara sashe

Babban bambance-bambancen lamuni tsakanin Zambiya da Namibiya Fwe, kamar yadda masu magana biyu suka lura kuma aka gani a cikin bayanan[4]

Zambin Fwe Namibia Fwe
asarar dannawa kiyaye dannawa
overgeneralization na /l/ [l] kawai kamar yadda aka tsara allophone na /r/
epentetic [h]</link> akai-akai amfani epentetic [h]</link> da wuya a yi amfani da shi

Bambance-bambancen ilimin dabi'a tsakanin Zambian Fwe da Namibiya:

Zambin Fwe Namibia Fwe
baya na- a-
reflexive ku- ri-
nesa nesa na- ni-
m nan gaba na- (a) rá-
m sha- shi-
haɗi PP - ku PP - a
m shi - shi-/-sí-
mummunan wajibi asha - asha-/-asa-
maras iyaka mara iyaka sha- sha-/-sá-
korau subjunctive sha sha-/-sa-
nan gaba mbo-/mba- mbo

Fassarar sauti gyara sashe

Harsunan Fwe sun ƙunshi, aƙalla, na baƙar fata, glide, da wasali.

Consonants gyara sashe

  • Zazzage /p b d g/</link> ana ɗaukar sautin wayoyi na gefe, saboda ba su da yawa a cikin ƙamus. Ba su da alamar *p, *b, *d da *g kamar yadda aka sake gina su don Proto-Bantu, amma galibi suna bayyana a cikin kalmomin lamuni. [5]
  • Ko da yake akwai lokuta da yawa inda /h/ ya bambanta da sifili, watau inda /h/ ba za a iya cire shi ba, [h] kuma ana amfani da shi azaman baƙaƙe na epenthetic, wanda a cikin wannan yanayin yana tafiya kyauta tare da [w], [j] kuma sifili. Phonemic /h/</link> , a gefe guda, ba za a iya yin tafiya tare da tudu ba kuma ba za a iya sauke shi ba. [6]

Wasula gyara sashe

Fwe yana da nau'ikan wayoyi biyar masu bambanta: /ɪ ʊ ɛ ɔ a/</link> . Wasula sun bambanta da tsayi, kamar yadda aka gani a ƙananan nau'i-nau'i a ƙasa: [7]   

Sautin gyara sashe

Fwe yana da sautunan tushe guda biyu, babba da ƙasa. A matakin saman, waɗannan sautunan za a iya bayyana su a matsayin babba, ƙasa, faɗuwa, ko ƙasa mai girma. [8]

Manazarta gyara sashe

  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Yaren Fwe". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
  2. Gunnink 2018
  3. Gunnink 2018
  4. Gunnink 2018
  5. Gunnink 2018
  6. Gunnink 2018
  7. Gunnink 2022
  8. Gunnink 2022
  •  
  •