Waitomokia (kuma Moerangi, Gabriel Hill ko Mount Gabriel) dutsen wuta ne a cikin Filin dutsen wuta na Auckland . Crater na 600 metres (2,000 ft) m (2,000 mai faɗin tuff na Waitomokia ya ƙunshi ƙananan ƙwayoyin ƙwayoyin cuta guda uku har zuwa 20 metres (66 ft) , ɗaya tare da crater, waɗanda aka tono a cikin shekarun 1950.

Waitomokia
extinct volcano (en) Fassara
Bayanai
Ƙasa Sabuwar Zelandiya
Wuri
Map
 36°58′37″S 174°46′13″E / 36.976981°S 174.770336°E / -36.976981; 174.770336
Commonwealth realm (en) FassaraSabuwar Zelandiya
Region of New Zealand (en) FassaraAuckland Region (en) Fassara
Gidajen inabi a cikin rami na fashewar Waitomokia
Hoton Waitomokia a kusa da 1860

Ilimin ƙasa

gyara sashe

Dutsen ya fashe kimanin shekaru 20,300 da suka gabata, bisa ga samfurori na ash da aka samu a Pūkaki Lagoon . [1] Dutsen ya ƙunshi rami mai fashewa, tare da ƙananan ƙwayoyi uku da ke kewaye da zoben tuff na mita 15-25.[1] Cones, kowannensu kusan mita 30 a tsawo, an samar da su ne ta hanyar fashewar fashewa daga hanyoyi uku a tsakiyar rami. Yankunan gabas guda biyu sun kasance conical, yayin da tudun kudu maso yamma ya kuma kasance spatter cone tare da zurfin rami mai zurfi 18.[1] Bayan fashewar farko, rami ya zama ruwan sha.[1]..[1].[1].[1]

Tarihin ɗan adam

gyara sashe

Tāmaki Māori ne ya ba tafkin crater da tafkin sunan Waitomokia ("Ruwa da ke shiga cikin Duniya"), yayin da ake kira cones uku Moerangi . Dutsen mai fitattun wuta, tare da Māngere Lagoon, Crater Hill, Kohuora, Pukaki Lagoon da Robertson Hill, yana ɗaya daga cikin siffofin dutsen mai fitilun da ake kira Nga Tapuwae a Mataoho ("The Sacred Footprints of Mataoho"), yana nufin allahn da ke da hannu a cikin halittar su.[2] Yankunan biyu na conical sune wurin pā (dutse), kuma bangarorin sun kasance tare da kūmara rua (gidan ajiyar dankali mai zaki). [1]

Lokacin da mazauna Turai suka isa yankin Māngere, sun ba da sunan dutsen mai fitattun wuta Dutsen Jibra'ilu, bayan wani mazaunin farko. An yi amfani da ƙwayoyin ƙwayoyin cuta a cikin shekarun 1950 don gina Manukau Sewage Purification Works (yanzu Māngere Wastewater Treatment Plant) kusa da dutsen mai fitattun wuta.[1] A ƙarshen rabin karni na 20, an yi amfani da ƙasar don ɗakunan kiwifruit, noman furanni da lambu. A shekara ta 2005, ƙasar ta zama wurin Villa Maria Estates, gonar inabi da a baya an kafa hedikwatar ta a arewa maso gabas tare da Kirkbride Road.[3] Ana amfani da rami a wasu lokuta don kide-kide na kasa'a a lokacin rani, [1] kuma ya kasance wurin kide-kiide na Bic Runga, Tim Finn, Topp Twins, Jack Johnson da National. [4][5][6]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Bruce
  2. "The History of Our Marae". Makaurau Marae. Retrieved 1 September 2021.
  3. Thomson, Joelle (27 February 2005). "Winemakers go for growth". The New Zealand Herald. Retrieved 31 January 2022.
  4. "Bic Runga, Tim Finn & The Topp Twins to party at Villa Maria". Ambient Light Blog. 21 October 2020. Retrieved 31 January 2022.
  5. Jones, Emma (11 December 2017). "Review: Jack Johnson live at Villa Maria Vineyard". Stuff. Retrieved 31 January 2022.
  6. Loren, EAnna (26 February 2018). "Review: The National serve up a polished, melancholy performance at Auckland's Villa Maria". Stuff. Retrieved 31 January 2022.
  • City of Volcanoes: A geology of Auckland - Searle, Ernest J.; Mayhill, R.D.; Longman Paul, 1981. An buga shi da farko a shekarar 1964.   ISBN 0-582-71784-1
  • Dutsen wuta na Auckland: Jagoran filin. Hayward, B.W.; Auckland University Press, 2019, shafi na 335 . 

Haɗin waje

gyara sashe

Page Module:Coordinates/styles.css has no content.36°58′37″S 174°46′13″E / 36.976981°S 174.770336°E / -36.976981; 174.770336Samfuri:Auckland volcanic field