Attah Thaddeus ɗan siyasan Najeriya ne kuma zaɓaɓɓen ɗan majalisar wakilai ta ƙasa ta 10 daga mazaɓar Eti-Osa na jihar Legas a bisa tikitin inuwar jam'iyyar Labour Party, LP. [1]

Aikin siyasa

gyara sashe

Thaddeus, wani “Dan siyasar da ba a san shi ba” ya fafata a zaɓen Majalisar Wakilai na mazaɓar Tarayya ta Eti-Osa a Jihar Legas a ranar 25 ga watan Fabrairu, 2023 tare da ɗan takarar jam’iyyar PDP, Banky W (Olubankole Wellington) wanda sananne ne, kuma mawakin da ya lashe lambar yabo kuma ɗan takarar jam’iyyar All Progressives Congress, APC, Babajide Obanikoro, ɗan majalisar tarayya mai ci. Majalisar Wakilai na neman tikitin komawa Majalisa. [2] Obanikoro ɗan Musiliu Obanikoro ne fitaccen ɗan siyasa a jihar Legas wanda ya kasance Sanata kuma ƙaramin ministan tsaro. Ba a san kamfen ɗin Thaddeus ba, kuma an ƙididdige shi don ya ci zaɓe a kan waɗannan abokan hamayya.

A babban zaɓen ƙasar da aka gudanar a ranar 25 ga watan Fabrairu, Thaddeus ya ba da mamaki da kuri'u 24,075 inda ya doke Banky W na jam'iyyar PDP wanda ya samu 18,666 ya zo na biyu yayin da ɗan takarar jam'iyyar APC mai mulki kuma ɗan majalisar wakilai mai ci, Babajide Obanikoro ya samu kuri'u 16,901. [3] Sa'o'i kaɗan bayan ayyana Thaddeus a matsayin wanda ya lashe zaɓen, Banky W ya yi tsokaci cewa yana sa ran zai lashe zaɓen kuma tuni ya shirya gudanar da bikin godiyar coci a safiyar gobe bayan zaɓen sannan kuma yana neman wani fili na ofis da masauki a Abuja gabanin zaɓen, rantsar da shi a majalisa idan ya yi nasara. [4] Nasarar da Thaddeus ya samu a kan waɗannan abokan hamayya biyu na ɗaya daga cikin manyan tada hankalin siyasa a babban zaɓen shekarar 2023 wanda "sakamakon Peter Obi " ɗan takarar shugaban ƙasa na LP ya haifar. [5]

Manazarta

gyara sashe
  1. Emmanuel, Solution (2023-02-27). "#NigeriaDecides2023: Labour Party's Attah Thadeus defeats Banky W, Obanikoro's son". Premium Times Nigeria (in Turanci). Retrieved 2023-04-26.
  2. Ajayi, Adebola (2023-02-27). "Labour candidate Achief Atta wins Eti-Osa House of Reps; Banky W, Obanikoro fail". Peoples Gazette (in Turanci). Retrieved 2023-04-26.
  3. Arogbonlo, Israel (2023-02-27). "LP's Attah thrashes Banky W to clinch Eti-Osa Federal Constituency". Tribune Online (in Turanci). Retrieved 2023-04-26.
  4. Emmanuel, Solution (2023-03-07). "Banky W finally breaks silence after losing elections to Labour Party candidate". Premium Times Nigeria (in Turanci). Retrieved 2023-04-26.
  5. "Actor, Adeyemi Okanlawon, apologises for questioning Lagos LP Rep-elect's popularity". Punch Newspapers (in Turanci). 2023-03-03. Retrieved 2023-04-26.