Solomon Makafan Alabi (an haife shi a ranar 21 ga watan Maris ɗin 1988) ƙwararren tsohon ɗan wasan ƙwallon kwando ne na Najeriya. Ya halarci Jami'ar Jihar Florida inda ya taimaka musu zuwa matsayi na uku a gasar ACC da kuma tafiya zuwa gasar NCAA inda suka faɗi a Gonzaga a zagaye na farko. Alabi mai ƙafa 7-1 ya kasance zaɓin ƙungiyar ACC All-Defensive sau biyu a cikin duka shekarun sa na biyu da na biyu. Ya buga ƙwallon ƙafa kafin ya ɗauki ƙwallon kwando yana ɗan shekara 15.[1]

Solomon Alabi
mutum
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Suna Sulaiman ko Suleman
Sunan dangi Alabi
Shekarun haihuwa 21 ga Maris, 1988
Wurin haihuwa Jahar Kaduna
Sana'a basketball player (en) Fassara
Matsayin daya buga/kware a ƙungiya center (en) Fassara
Ilimi a Montverde Academy (en) Fassara da Florida State University (en) Fassara
Work period (start) (en) Fassara 2010
Mamba na ƙungiyar wasanni Toronto Raptors (en) Fassara da Florida State Seminoles men's basketball (en) Fassara
Wasa Kwallon kwando
Drafted by (en) Fassara Dallas Mavericks (en) Fassara
Gasar NBA G League (en) Fassara, NCAA Division I men's basketball (en) Fassara da National Basketball Association (en) Fassara

Rayuwar farko

gyara sashe
 
Solomon Alabi

Alabi ya taso ne a Zariya, jihar Kaduna a Najeriya kafin ya koma Clermont, Florida yana ɗan shekara 17. Ya halarci makarantar sakandare a Montverde Academy a Montverde, Florida inda Kevin Sutton ya horar da shi.[2] Alabi ya kasance ɗan wasan gaba na jiha kuma ya taimaka ya jagoranci Montverde Academy zuwa cikakken rikodin 30 – 0 a lokacin babban kakarsa.[1] Ya halarci makarantar sakandare guda ɗaya da ɗan wasan NBA Luc Mbah a Moute. Alabi ya fara buga wa tawagar matasan Najeriya wasa a sansanin Nike All-American na shekarar 2007. Ya kuma taimaka wa Najeriya ta samu gurbin shiga gasar cin kofin duniya ta FIBA ta ƴan ƙasa da shekaru 19 a shekara ta 2007. An zaɓa shi a shekarar 2007 Nike Hoop Summit, wakiltar Ƙungiyar Zaɓuɓɓuka ta Duniya, inda ya jagoranci duk ƴan wasan da aka katange.[3]

Aikin koleji

gyara sashe

Bayan ya karya ƙafarsa wasanni 10 a cikin sabuwar shekararsa, Alabi ya ɗauki jan rigar likita. A matsayin sa na jajayen riga, ya sami lambar yabo ta All- ACC Freshman Team ta hanyar matsakaicin maki 8.4 a kowane wasa kuma yana jagorantar ACC cikin tubalan tare da 2.1 a kowane wasa. Don babban ikonsa na toshe harbi, an ba shi suna ga ƙungiyar ACC All-Defensive a cikin shekara ta 2008 zuwa 2009.[1]

A matsayinsa na biyu na jajayen riga, Alabi ya zo na 26 a cikin al'umma a cikin matakan da aka katange tare da matsakaita na 2.39 yayin da ya ƙara yawan maki zuwa maki 11.7 a kowane wasa.[4] A ranar 23 ga watan Afrilun 2010, ya ayyana kansa a matsayin wanda ya cancanci yin daftarin NBA na shekarar 2010.[5]

Sana'ar sana'a

gyara sashe

A ranar 24 ga watan Yunin 2010, Dallas Mavericks ne ya tsara Alabi tare da zaɓe na 50, kuma ya yi ciniki ga Toronto Raptors don la'akari da kuɗi.[6]

A ranar 8 ga watan Yulin 2010, ya sanya hannu kan kwangila tare da Toronto Raptors.[7] Masu Raptors sun sanya shi zuwa Erie BayHawks a ranar 15 ga watan Nuwamban 2010.[8] An tuna da shi a ranar 9 ga watan Disamban 2010,[9] ya mayar da shi zuwa Erie a ranar 6 ga watan Janairun 2011,[10] kuma Raptors sun sake tunawa da shi a ranar 14 ga watan Janairun 2011.[11] Masu Raptors sun sanya shi zuwa BayHawks a karo na uku a kan Maris 9, 2011.[12] Bayan haka, an sake kiran Alabi zuwa Toronto a karo na uku a ranar 5 ga watan Afrilun 2011.[13]

A ranar 4 ga watan Janairun 2012, an sanya Alabi a Bakersfield Jam na D-League.[14] An tuna da shi ranar 22 ga watan Janairun 2012.[15] A ranar 26 ga watan Afrilun 2012, a kan New Jersey Nets, Alabi ya rubuta matsayi na 11, 19 rebounds da 3 blocks a cikin minti 40 a wasan ƙarshe na kakar wasa ta yau da kullum.[16]

A ranar 1 ga watan Oktoban 2012, Sulemanu ya sanya hannu tare da New Orleans Hornets.[17] Duk da haka, an sake shi a ranar 27 ga watan Oktoba.[18]

A ranar 28 ga watan Disamban 2012, Alabi ya shiga Idaho Stampede.[19] An sake shi a ranar 1 ga watan Maris ɗin 2013.

A ranar 21 ga watan Maris ɗin 2013, ya rattaɓa hannu tare da ƙungiyar ƙwallon kwando ta farko ta Girka Ikaros Kallitheas BC.

A ranar 28 ga watan Satumban 2013, Alabi ya sanya hannu tare da Philadelphia 76ers.[20] Duk da haka, an yi watsi da shi a ranar 5 ga watan Oktoba.[21] Daga baya ya sanya hannu tare da Yulon Dinos na Taiwan don lokacin 2013–14.

A cikin Janairun 2015, Alabi ya sanya hannu tare da Barako Bull Energy don Kofin Kwamishina na PBA na shekarar 2015.[22]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 https://web.archive.org/web/20111007082420/http://www.seminoles.com/sports/m-baskbl/mtt/alabi_solomon00.html
  2. https://basketballrecruiting.rivals.com/news/who-is-solomon-alabi
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-09-10. Retrieved 2023-04-03.
  4. http://espn.go.com/ncb/player/profile?playerId=36130
  5. https://www.palmbeachpost.com/errors/404/[permanent dead link]
  6. https://www.tsn.ca/nba/story/?id=325639
  7. https://en.wikipedia.org/wiki/NBA.com
  8. https://www.nba.com/raptors/news/alabi_dleague_111510
  9. https://web.archive.org/web/20101212083357/http://realgm.com/src_wiretap_archives/70493/20101209/raptors_recall_solomon_alabi_from_d_league
  10. https://www.nba.com/raptors/news/alabi_erie_030911
  11. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2011-01-15. Retrieved 2023-04-03.
  12. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2011-01-15. Retrieved 2023-04-03.
  13. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-09-22. Retrieved 2023-04-03.
  14. https://www.nba.com/raptors/news/20120104/23689/alabi-assigned-bakersfield-jam-nba-d-league
  15. https://www.nba.com/raptors/news/20120122/24863/alabi-recalled-bakersfield-jam
  16. https://www.nba.com/games
  17. https://www.nba.com/hornets/news/hornets-add-three-players
  18. https://www.nba.com/hornets/news/hornets-waive-alabi-wright
  19. https://www.nba.com/dleague/idaho/solomon_alabi_acquired_201213_2012_12_28.html
  20. http://www.insidehoops.com/blog/?p=14357
  21. http://www.insidehoops.com/blog/?p=14435
  22. https://www.philstar.com/sports/2015/01/04/1409285/another-7-footer-invade-pba