Rosalie Pouzère (née Moussoukourou; An haife ta a shekara ta 1944) 'yar siyasa ce ta Afirka ta Tsakiya kuma tsohuwar memba ce ta Majalisar Ƙasa.

Rosalie Pouzère
Member of the National Assembly of the Central African Republic (en) Fassara

13 ga Maris, 2005 -
Election: 2005 Central African general election (en) Fassara
Rayuwa
Cikakken suna Rosalie Pouzère
Haihuwa Djemah (en) Fassara, 1944 (80/81 shekaru)
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Rayuwar farko da ilimi

gyara sashe

An haifi Rosalie Pouzère a cikin shekarar 1944 a Djemah, an haifi Rosalie Pouzère da suna Rosalie Moussoukourou kuma tana cikin dangin Vungara na Zande. Iyalinta suna da alaƙa da tsoffin sarakunan yankin gabashin Afirka ta Tsakiya. Ita da danginta sun ƙaura zuwa Bangui tana 'yar shekara shida. A Bangui, ta shiga makarantar kuma ta zama Katolika. A lokacin ƙuruciyarta, ta shiga ƙungiyoyi irin su A Ita Koue da Association nationale des étudiants centrafricains (ANECA). Ga tsohon, ta zama shugaba.[1][2]

Daga nan ta wuce ƙasar Faransa don ci gaba da karatunta sannan ta kammala karatun digiri na biyu a fannin shari'ar kasuwanci.[1][2]

Bayan ta auri Henri Pouzère, ta ƙaura zuwa Gabon saboda adawar mijinta da Bokassa. Pouzère ta yi aiki a matsayin ma'aikacin banki a Gabon har zuwa shekara ta 2004.

A shekara ta 2005, ta koma Jamhuriyar Afirka ta Tsakiya kuma ta tsaya takara a zaɓen shekara ta 2005 a matsayin 'yar majalisa ta ƙasa mai wakiltar gundumar Djemah. An zaɓe ta. A majalisar dokokin ƙasar, ta shiga ɓangaren adawa. A matsayinta na 'yar adawa, ta soki rashin ɗaukar matakin da gwamnati ta ɗauka wajen warware matsalar LRA a Haut-Mbomou. [3]

Tun daga shekarar 2022, ta kasance memba a kwamitin zartarwa na Directoire de Citoyens Debout et Solidaires. [4]

  • Fleur de Djemah (2016)

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 Bradshaw, Richard; Rius, Juan Fandos (2016). Historical Dictionary of the Central African Republic (Historical Dictionaries of Africa). Lanham: Rowman & Littlefield. p. 528.
  2. 2.0 2.1 Pouzère, Rosalie (2016). Fleur de Djemah. Edilivre. ISBN 2332992251.
  3. Soupou, J. "Un député centrafricain plaide pour le retour de la sécurité dans l'Est du pays". acap.cf. Agence Centrafricane de Presse. Retrieved 9 August 2023.
  4. Kombé, Jean François Akandji. "CENTRAFRIQUE – L'intégrale du recours citoyen contre le décret entérinant la Constituante". jfaki.blog. Retrieved 9 August 2023.