Ranar Wakoki ta Duniya
A duk ranar 21 ga watan Maris ne ake bikin Ranar Wakoki ta Duniya, kuma UNESCO (Hukumar Ilimi, Kimiyya da Al'adu ta Majalisar Dinkin Duniya) ta ayyana ranar a shekarar 1999, "da nufin tallafa wa bambancin harshe ta hanyar bayyana wakoki da kuma ƙara damar da za a ji harsunan da ke cikin hadari".[1] Manufarta ita ce haɓaka karatu, rubutu, bugawa, da koyar da waƙoƙi a duk faɗin duniya, haka-zalika kuma kamar yadda sanarwar UNESCO ta asali ta ce, don ba da sabon karɓuwa ga ƙungiyoyin waƙoƙi na ƙasa, yanki, dama na duniya baki-ɗaya.
| |
Iri | world day (en) |
---|---|
Suna saboda | waƙa |
Validity (en) | 16 Nuwamba, 1999 – |
Rana | March 21 (en) |
Kwanan watan | 2000 – |
Muhimmin darasi | waƙa |
Mai-tsarawa | UNESCO |
Yanar gizo | unesco.org… |
Ranar bikin
gyara sasheAna yin bikin ne a watan Oktoba, amma a ƙarni na 20, al'ummar duniya suna gudanar da bikin ne a ranar 15th, ranar haihuwar Virgil, mawallafin mawaƙa na Roman kuma mawallafin mawaƙa a ƙarƙashin Augustus. Al'adar kiyaye ranar Oktoba don bukukuwan ranar waƙoƙin ƙasa ko na duniya har yanzu tana nan a ƙasashe da yawa.[2] Ƙasar Ingila gabaɗaya tana amfani da Alhamis ta farko a watan Oktoba, [3] amma a wani wuri ana bikin Oktoba daban-daban, ko ma wani lokacin ranar Nuwamba.
Ranar waƙoƙi ta duniya UNESCO ce ke da ita a kalandar saboda PEN International ta gabatar da shi a hukumance bisa gabatar da Tarık Günersel a taron 97 na Edinburgh - kamar yadda PEN Turkiyya ta ba da shawarar kuma Melbourne PEN ta goyi bayansa. (A cikin '96 wanda Tarık Günersel da Gülseli Inal et al suka fara - Poetic Space Lab)
Ranar waƙoƙi ta duniya ta shekarar 2021 a hedkwatar UNESCO a birnin Paris an sadaukar da ita ne don bikin cika shekaru 100 da haifuwar babban mawaki, marubuci, mai fassara adabi da masanin harshe Blaže Koneski na Macedonia.[4] A lokaci guda, an sanar da mawaƙin Burtaniya Carol Ann Duffy a matsayin mai karɓar lambar yabo ta Golden Wreath Award na Struga Poetry Evenings a shekarar 2021.[5]
Duba kuma
gyara sashe- National Poetry Day, ana gudanar da bikin a watan Oktoba a Ingila
- National Poetry Month, ana gudanar da bikin a watan Afrilu a Amurka da Kanada
- Honorary Poets, Ƙasar Koriya ta zaɓi ranar 1 ga watan Nuwamba, a matsayin ranar gudanar da bikin
Manazarta
gyara sashe- ↑ "World Poetry Day". www.unesco.org (in Turanci). Retrieved 2023-03-01.
- ↑ 41 countries observed World Poetry Day on 15 October 1951. Ref. cited: The International Who's Who in Poetry 1978-79. Ernest Kay, Ed. International Biographical Council, Cambridge, England.
- ↑ National Poetry Day, United Kingdom. nationalpoetryday.co.uk.
- ↑ "World Poetry Day 2021". YouTube. Archived from the original on 2021-12-12. Retrieved March 24, 2021.
- ↑ "British poet Carol Ann Duffy is the recipient of the "Golden Wreath" Award of the SPE for 2021". Struga Poetry Evenings. 2021. Archived from the original on 12 April 2021.