Virgil

Mawaƙin Romawa (ƙarni na farko BC)

Publius Vergilius Maro ( Classical Latin : [ˈpuːbliʊs wɛrˈɡɪliʊs ˈmaroː] ; kwanakin 15 Oktoba 70 – 21. a gargajiyance Satumba 19 BC),[1] galibi ana kiransu da Virgil ko Vergil ( / ˈvɜːr dʒ ɪl / VUR -jil ) da turanci, ya kasance tsohon mawaƙin Roma ne na zamanin Augustan. Ya tsara wakoki uku daga cikin shahararrun wakoki a cikin adabin Latin : Eclogues (ko Bucolics ), Georgics, da almara Aeneid. Yawancin ƙananan wakoki, waɗanda aka tattara a cikin "Appendix Vergiliana", an danganta su zuwa gare shi a zamanin da, amma malaman zamanin suna ganin mawallafin waɗannan wakoki a matsayin abin shakku.[2]

Virgil
Rayuwa
Haihuwa Andes (en) Fassara, 15 Oktoba 70 "BCE"
ƙasa Romawa na Da
Harshen uwa Harshen Latin
Mutuwa Brindisi (en) Fassara, 21 Satumba 19 "BCE"
Makwanci Parco Virgiliano (en) Fassara
Ƴan uwa
Mahaifiya Magia Polla
Ƴan uwa
Karatu
Harsuna Harshen Latin
Ɗalibai
Sana'a
Sana'a maiwaƙe da marubuci
Muhimman ayyuka Eclogues (en) Fassara
Georgics (en) Fassara
Aeneid (en) Fassara
Wanda ya ja hankalinsa Aulus Furius Antias (en) Fassara, Homer da Theocritus (en) Fassara
Fafutuka Augustan poetry (en) Fassara
Artistic movement Waƙar almara
pastoral poetry (en) Fassara
Virgil
Virgil

Ayyukan Virgil yana da tasiri mai zurfi da kuma tasiri akan wallafe-wallafen Turawa, musamman Dante 's Divine Comedy, wanda Virgil ya bayyana a matsayin jagorar marubucin ta wakar "Hell" & Purgatory.[3]

Virgil ya kasance a al'adance a matsayin ɗaya daga cikin manyan mawaƙan ƙasar Roma. Hakanan ana ɗaukarsa Aeneid a matsayin almara na tsohuwar ƙasar Roma, taken da aka gudanar tun lokacin da aka haɗa.

Rayuwa da aiki gyara sashe

Haihuwa da al'adar rayuwa gyara sashe

 
Virgil

Tarihin rayuwar Virgil sun dogara ne akan tarihin da mawaƙin Rumawa Varius wanda ya ɓace. An shigar da wannan tarihin a cikin asusun ta masana tarihi Suetonius, da kuma sharhin Servius da Donatus na baya (manyan masu sharhi guda biyu game da waƙar Virgil). Ko da yake tafsirin sun rubuta bayanai na gaskiya game da Virgil, ana iya nuna wasu daga cikin shaidun su don dogara ga yin la'akari da abubuwan da aka zana daga waƙarsa. Don haka, ana ɗaukar cikakkun bayanai game da tarihin rayuwar Virgil da matsaloli. [4] :1602

Manazarta gyara sashe

  1. Jones, Peter (2011). Reading Virgil: Aeneid I and II. Cambridge University Press. pp. 1, 4. ISBN 978-0521768665. Retrieved 23 November 2016.
  2. Bunson, Matthew (2014). Encyclopedia of the Roman Empire. Infobase Publishing. p. 28. ISBN 978-1438110271. Retrieved 15 July 2021.
  3. Ruud, Jay (2008). Critical Companion to Dante. Infobase Publishing. p. 376. ISBN 978-1438108414. Retrieved 23 November 2016.
  4. Fowler, Don. 1996. "Virgil (Publius Vergilius Maro)." In The Oxford Classical Dictionary (3rd ed.). Oxford: Oxford University Press.