Princess Pat Ajudua
Princess Patience Adankele Ajudua (an haife ta 7 ga Afrilu 1962), wacce aka fi sani da Pat Ajudua lauya ce kuma ƴar majalisar Najeriya. Ita ce shugabar majalisar dokokin jihar Delta.[1][2]
Princess Pat Ajudua | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | mace |
Ilimi a | Jami'ar jahar Lagos |
Tarihi da ilimi
gyara sasheAjudua ta fito daga Eleme, Jihar Ribas. Ita ce ƴar gidan sarautar Ngegwe. Ta halarci Kwalejin ƴan Mata ta Gwamnatin Tarayya, Abuloma, daga shekarar 1974 zuwa 1979. Sannan Makarantar Ilimi ta asali daga 1979 zuwa 1981. Duk makarantun biyu suna Fatakwal.
Ta halarci Jami'ar Legas daga shekarar 1981 zuwa 1984; Jami'ar Kimiyya da Fasaha ta Jihar Rivers daga 1989 zuwa 1990; sai kuma Jami’ar Jihar Legas daga 1990 zuwa 1992; samun digirinta na shari'a. A shekarar 2015 ne aka kira ta zuwa lauyoyi, bayan ta shiga makarantar koyon aikin lauya ta Najeriya a shekarar da ta gabata.[3] Ta sake shiga Jami'ar Legas daga 1996 zuwa 1997 don yin digiri na biyu. Ita memba ce ta Cibiyar Masu sasantawa ta Chartered (MCIARB).
Sana'ar siyasa
gyara sasheAn fara zaɓen Ajudua a matsayin ƴar majalisar jihar Delta don wakiltar Oshimili ta Arewa a shekarar 2007. Tun a wancan lokacin ta hau kujerar har ta kai wa'adi huɗu.[4] Ta kasance memba ta jam'iyyar Accord lokacin da ta tsaya takara kuma ta yi nasara a shekara ta 2007 da 2011.[5] A shekarar 2011, an bayyana wata ƴar takara ta daban bayan zaɓen Najeriya na 2011, ta kai ƙarar kotu, bayan da aka yi ta shari’a, an tabbatar da cewa abokin hamayyarta ta yi nasara bisa kuskure kuma aka sanar da ita a matsayin wadda ta yi nasara.[6]
Ta sake lashe zaɓen ƴan majalisar dokokin jihar Delta a shekarar 2019 a ƙarƙashin jam’iyyar PDP.[7]
Ta fafata ne a zaɓen fidda gwani na wakiltar jam’iyyar PDP a babban zaɓen Mazaɓar tarayya mai zuwa na Aniocha/Oshimili a majalisar wakilan Najeriya. Ta sha kaye a hannun ɗan takara Ndudi Elumelu, wanda ya zo na biyu da ƙuri'u 80 da ƙuri'u 35.[8]
An naɗa ta shugabar kwamitin yaƙin neman zaɓen PDP na Oshimili North a zaɓen 2023 mai gabatowa a Najeriya.[9] Ta kasance cikin tawagar gwamna Ifeanyi Okowa da suka kai ziyarar jaje ga iyalan Keshi bayan rasuwar tsohon kaftin ɗin ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta Najeriya kuma koci Stephen Keshi.[10]
Ita ce shugabar kwamitin haɗin gwiwa kan ƙudiri na musamman, noma da albarkatun ƙasa,[11][12][13] kuma ita ce shugabar kwamitin kula da harkokin shari’a.[14] Ita mamba ce a kwamitin tsakiya na shirya bikin cika shekaru 30 na jihar Delta,[15] kuma mamba ce a kwamitin haɗin gwiwa kan gidaje, harkokin mata da ci gaban zamantakewa.[16] Ta kasance mamba a kwamitin wucin gadi na sake duba dokar kotun al'ada ta jihar Delta 2019.[17]
Rayuwa ta sirri
gyara sasheManazarta
gyara sashe- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-11-27. Retrieved 2023-03-10.
- ↑ https://saharareporters.com/2015/11/10/delta-assembly-suspends-chief-whip-and-former-deputy-leader-over-plans-overthrow-house
- ↑ https://blerf.org/index.php/biography/ajudua-princessbarr-pat-ada/
- ↑ https://independent.ng/delta-group-seeks-govs-intervention-over-political-alienation/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2009/06/delta-accord-party-tasked-on-repositioning/amp/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2011/12/appeal-court-sacks-delta-lawmaker/amp/
- ↑ https://www.naijanews.com/2019/03/31/see-winners-of-delta-state-house-of-assembly-election-full-list/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2022/06/elumelu-yet-another-opportunity/amp/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2021/02/lg-polls-okowas-cps-ifeajika-leads-oshimili-north-pdp-campaign-council/amp/
- ↑ https://pmnewsnigeria.com/2016/07/28/pictures-gov-okowa-visits-stephen-keshis-family/?amp=1
- ↑ https://businessday.ng/news/article/delta-assembly-passes-anti-open-grazing-bill/
- ↑ https://punchng.com/open-grazing-ban-delta-herders-reject-5000sqm-provided-in-bill/
- ↑ https://www.premiumtimesng.com/regional/south-south-regional/508048-delta-assembly-passes-bill-to-regulate-manufacture-of-wooden-boats.html?tztc=1
- ↑ https://www.nextedition.com.ng/delta-assembly-passes-delta-state-judiciary-fund-management-bill
- ↑ https://independent.ng/delta-at-30-apc-members-not-stopped-from-celebration-committee/
- ↑ https://newsnet.ng/legislative-matters/undeveloped-plots-of-land-of-over-5yrs-to-be-revoked-in-delta/
- ↑ http://reformeronline.com/assembly-receives-names-of-boards-members-from-governor-okowa/
- ↑ https://saharareporters.com/2022/01/25/exclusive-leaked-phone-calls-expose-how-serial-fraudster-fred-ajudua-connives-police
- ↑ https://dailypost.ng/2014/03/17/delta-assembly-speaker-resigns-fred-ajuduas-wife-may-replace/