Nimi Barigha-Amange

Oloselu Naijiria

Nimi Barigha-Amange (an haife shi ranar 10 ga watan Mayun 1952) tsohon Sanata ne mai wakiltar Bayelsa ta Gabas ta Jihar Bayelsa, Najeriya. Ya fara aiki a ranar 29 ga watan Mayun 2007 yana aiki har zuwa ranar 29 ga watan Mayun 2011. Ɗan jam'iyyar PDP ne.[1]

Nimi Barigha-Amange
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Suna Nimi (en) Fassara
Shekarun haihuwa 10 Mayu 1952
Wurin haihuwa Bayelsa
Sana'a ɗan siyasa
Muƙamin da ya riƙe mamba a majalisar dattijai ta Najeriya
Ɗan bangaren siyasa Peoples Democratic Party

Barigha-Amange ya sami HND Petroleum Engineering (1981), LL. B (1993) da BL (1995). Ya zama shugaban sashen filaye da da'awar a ELF Petroleum Nigeria, shugaban hukumar raya yankin Neja Delta da kuma shugaban hukumar kula da lafiya ta tarayya.[1]

Bayan ya zama Sanata a cikin watan Yunin 2007 Barigha-Amange aka naɗa a kwamitocin a kan Kimiyya da Fasaha, National Identity Card & Population, Harkokin Cikin Gida da Capital Markets.[1] A cikin tantancewar tsakiyar wa’adi na Sanatoci a cikin watan Mayun 2009, Thisday ya lura cewa ya ɗauki nauyin ƙudiri kan kafa Hukumar Innovation Agency Establishment, Interception & Sa ido na Sadarwa da Ƙungiyar Jama’a. Ya kuma ba da tallafi tare da ɗaukar nauyin ƙudirori biyar.[2] A wata maƙala a jaridar Nigerian Tribune da aka rubuta a cikin watan Janairun 2010, Barigha-Amange ya yi kira da a soke cikakken tsarin sarrafa man fetur da kuma ba da lasisi ga ƙananan da matsakaitan matatun mai, wanda zai taimaka wajen kawar da cin hanci da rashawa da kuma rage farashin cikin gida.[3]

Rage rashin aikin yi ta hanyar ɗaukar mutane 55 aiki a aikin gona. Ci gaban Karkara da Al'umma a fannonin guraben ƙaro karatu, asibitin Boat na Wayar hannu Kyauta, Kasuwancin Kasuwa, Lamuni Mai Tsada ga Matasa da ƙungiyoyin haɗin gwiwar Mata.

Manazarta gyara sashe