Lesbia Yaneth Urquía (1967 - ranar 6 ga watan Yulin 2016) ƴar fafutukar kare haƙƙin ɗan adam ta Honduras. Ta kasance mai ba da shawara ga muhalli.

Lesbia Urquía
mutum
Bayanai
Jinsi mace
Ƙasar asali Honduras
Sunan haihuwa Lesbia Yaneth Urquía
Sunan dangi Urquía (en) Fassara
Shekarun haihuwa 1967
Lokacin mutuwa 2016
Sanadiyar mutuwa kisan kai
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam
Shafin yanar gizo copinh.org

Tarihin Rayuwa

gyara sashe

Lesbia Urquía shugabar al'umma ce ta Majalisar Shahararrun Ƙungiyoyin Ƙasashen Duniya na Honduras (COPINH), ƙungiya ɗaya wadda Berta Cáceres ta kasance. Urquía ya yi adawa da mayar da koguna masu zaman kansu, saboda ana karkatar da su kuma sun daina ba da ruwa ga al'ummomin ƴan asalin. Bugu da ƙari, madatsun ruwa na inganta saran gandun daji da kamfanoni ke yi da kuma shafar shuke-shuke da dabbobin waɗannan filaye. Ta yi yaƙi da gina madatsar ruwa ta masu zuba jari na ƙasa da ƙasa a La Paz. Lencas sun yi la'akari da cewa madatsun ruwa za su yi tasiri ga hanyoyin samun ruwa, abinci da magunguna, ta yadda tsarin rayuwarsu na gargajiya zai shiga cikin hatsari. Gina wannan madatsar ruwa ya sa kogin Gualcarque ya daina ba su ruwa.

A ranar 6 ga watan Yulin 2016, hukumomi sun gano gawar Urquía a cikin birnin Marcala, kusa da matattara na Mata Mula. Wasu mutane biyu ne suka buge ta da adda a kai. Majalisar ta ɗorawa gwamnati alhakin mutuwarta, musamman shugaban jam’iyyar ta ƙasa da mijinta.

Urquía tana da yara uku kuma tana da shekara 49 a lokacin mutuwarta.

Manazarta

gyara sashe