Kalu Mosto Onuoha
Kalu Mosto Onuoha (an haife shi ranar 17 ga watan Yulin 1947) ɗan Najeriya Farfesa Emeritus ne na ilimin ƙasa. A cikin watan Janairun 2017, ya zama shugaban Cibiyar Kimiyya ta Najeriya bayan ya kasance a matsayin ma'ajin ta daga 2010 zuwa 2013, mataimakin shugaban ƙasa daga 2013 zuwa 2015, kuma zaɓaɓɓen shugaban ƙasa a 2016.[1]
Kalu Mosto Onuoha | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Najeriya |
Shekarun haihuwa | 17 ga Yuli, 1947 |
Sana'a | geologist (en) |
Mai aiki | Jami'ar Najeriya, Nsukka |
Mamba na | Makarantar Kimiyya ta Najeriya |
Kyauta ta samu | makaranta kimiya na najeriya |
Ilimi da aiki
gyara sasheAn haifi Kalu Mosto Onuoha a ranar 17 ga watan Yulin 1947 a Akanu Ohafia, Jihar Abia.[2] Onuoha ya sami ilimin farko (makarantar firamare da sakandare) a Najeriya. Ya halarci Jami'ar Lorànd Eötvös a Budapest, Hungary, inda ya yi digiri a fannin ilimin lissafi, inda ya sami digiri na PhD (summa cum laude) a shekara ta 1978. Bayan shafe shekaru goma yana karatu da aikin bincike na gaba da digiri a Turai, ya dawo Najeriya a shekara ta 1980. Ya ɗauke shi aiki a Jami’ar Najeriya, Nsuka (UNN) a matsayin malami a sashen nazarin ƙasa a shekarar 1980. Onuoha ya yi fice a aikinsa na koyarwa a UNN, inda ya kai matsayin shugaban sashen (HOD) na ilimin ƙasa a shekarar 1987. A cikin watan Oktoban 1988, ya sami ƙarin girma zuwa matsayi na cikakken farfesa a fannin ilimin ƙasa.[3][2]
A cikin shekarar 1998, an ƙaddamar da Onuoha a matsayin Fellow of the Nigerian Academy of Science. Har ila yau shi ma’aikaci ne na ƙungiyar ‘Nigerian Mining & Geosciences Society (NMGS),’ ɗan ƙungiyar masu binciken man fetur ta Najeriya (NAPE). Shi memba ne na Ƙungiyar Ma'aikatan Geologists na Amurka (AAPG), kuma na Society of Exploration Geophysicists (SEG).[4]
A UNN, Onuoha ya kula kuma ya ba da jagoranci da yawa ɗaliban digiri da na gaba. Ɗaliban nasa da dama sun yi fice a sana’o’insu inda da yawa daga cikinsu suka samu matsayi na farko a harkar man fetur da iskar gas yayin da wasu daga cikin waɗanda suka yi karatu sun kai matsayin malaman jami’o’i daban-daban a ciki da wajen Najeriya.
A cikin shekarar 1991, an naɗa shi Shugaban Ilimin Geology na Petroleum, a Jami'ar Calabar, ya zama Farfesa na farko a Mobil Producing Nigeria (reshen ExxonMobil) daga 1991 zuwa 1992. Onuoha ya ɗauki hutu daga UNN a shekara ta 1996 don zama mai ba da shawara ga ci gaban fasaha (Subsurface Development Services) a Shell Petroleum Development Company Limited, Port Harcourt. Ya bar wannan muƙamin a shekarar 2002, ya koma UNN. A cikin watan Janairun 2003, an naɗa Onuoha a matsayin Shugaban Shell/NNPC na Shell/NNPC Shugaban Geology yana aiki har zuwa watan Disamban 2012. Ya kasance Mataimakin Shugaban Jami'ar Najeriya, Nsukka tsakanin shekarar 2005 zuwa 2009. A cikin watan Janairun 2013, an naɗa shi Shugaban PTDF na Fetur Geology a UNN. Prof. Onuoha dai zai gaje shi ne a ƙarshen wa’adinsa na shekaru huɗu a matsayin Shugaban Cibiyar Nazarin Kimiyya ta Najeriya ta Farfesa. Ekanem Ikpi Braide wanda ya yi shekaru uku a matsayin mataimakin shugaban makarantar. Prof. Braide ya taɓa zama mataimakin shugaban jami'o'i daban-daban guda biyu kuma a halin yanzu shine Pro-Chancellor na Jami'ar Arthur Jarvis.[5]
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Prof. Onuoha Becomes Academy's 18th President".
- ↑ 2.0 2.1 "Staff Profile". www.unn.edu.ng. Retrieved 2019-04-14.
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2018/06/onuoha-calls-for-ethnic-diversity-on-nigerian-campuses-and-in-the-academy-of-sciences/
- ↑ https://www.unn.edu.ng/
- ↑ "1st female President-elect of Nigerian Academy of Science". Vanguard News (in Turanci). 2020-02-19. Retrieved 2020-02-29.