Jeep wata alamar mota ce ta Amurka, yanzu mallakar babban kamfani Stellantis na ƙasa da ƙasa. Jeep ya kasance wani ɓangare na Chrysler tun 1987, lokacin da Chrysler ya sami alamar Jeep, tare da sauran kadarorin, daga mai shi na baya American Motors Corporation (AMC).

Jeep Willys

Bayanai
Iri car brand (en) Fassara, kamfani, public company (en) Fassara da automobile manufacturer (en) Fassara
Masana'anta automotive industry (en) Fassara
Ƙasa Tarayyar Amurka
Aiki
Kayayyaki
Mulki
Shugaba Christian Meunier (en) Fassara
Hedkwata Toledo (en) Fassara
Mamallaki Stellantis (en) Fassara
Tarihi
Ƙirƙira 1941
Founded in Toledo (en) Fassara
Mabiyi Kaiser Jeep (en) Fassara

jeep.com


Willys_MB_Jeep_(mutmasslich)
Willys_MB_Jeep_(mutmasslich)
Bastogne_War_Museum_Willys_MB_Jeep_02
Bastogne_War_Museum_Willys_MB_Jeep_02
Bastogne_War_Museum_Willys_MB_Jeep_03
Bastogne_War_Museum_Willys_MB_Jeep_03
Bastogne_War_Museum_Willys_MB_Jeep_01
Bastogne_War_Museum_Willys_MB_Jeep_01
1941_Willys_MB_Ford_GPW_(Jeep)_Museo_Nazionale_dell'Automobile_Torino_04
1941_Willys_MB_Ford_GPW_(Jeep)_Museo_Nazionale_dell'Automobile_Torino_04

Kewayon samfura na Jeep na yanzu ya ƙunshi motocin motsa jiki kawai - duka biyun crossovers da cikakkun SUVs masu cancantar kashe hanya da samfura, gami da motar ɗaukar hoto guda ɗaya. A baya can, kewayon Jeep ya haɗa da wasu masu ɗaukar kaya, da kuma ƙananan motoci, da ƴan mashinan hanya . Wasu motocin Jeep - irin su Grand Cherokee - sun isa cikin sashin SUV na alatu, wani yanki na kasuwa na Wagoneer na 1963 ana ɗauka ya fara. Jeep ya sayar da SUVs miliyan 1.4 a duk duniya a cikin 2016, daga 500,000 a 2008, [1] kashi biyu cikin uku na wanda a Arewacin Amurka, kuma shine Fiat-Chrysler mafi kyawun siyarwa a Amurka a farkon rabin 2017 A cikin Amurka kadai, fiye da dillalai 2400 suna riƙe da haƙƙin mallaka don siyar da motocin kirar Jeep, kuma idan aka harba Jeep zuwa wani kamfani daban, an kiyasta darajarta tsakanin dala biliyan 22 zuwa dala biliyan 33.5- kaɗan fiye da duk FCA (US) . [2] Christian Meunier shine shugaban kamfanin Jeep na yanzu a duk duniya.

Kafin 1940 an yi amfani da kalmar "jeep" azaman sojan Amurka don sabbin ma'aikata ko motoci, amma yakin duniya na biyu "jeep" wanda ya fara aiki a cikin 1941 musamman ya ɗaure sunan ga wannan sojan haske 4x4., wanda za a iya cewa ya sa su zama tsofaffin motocin da ke kera jama'a masu taya hudu a yanzu da ake kira SUVs . Jeep ya zama motar farko mai haske mai ƙafafu 4 na Sojojin Amurka da ƙawance a lokacin Yaƙin Duniya na II, da kuma lokacin bayan yaƙi. Kalmar ta zama ruwan dare gama duniya bayan yakin. Doug Stewart ya lura: [3] "Spartan, ƙuƙumma, da kuma aikin jeep ɗin da ba a so ya zama yakin duniya na biyu mai ƙafafu huɗu na basirar Yankee da ƙwaƙƙwaran ƙudiri." Shi ne mafarin ƙarnuka masu zuwa na motocin amfani da hasken soja kamar Humvee, kuma ya yi ƙwarin gwiwar ƙirƙirar kwatankwacin farar hula kamar na asali Series I Land Rover . Yawancin nau'ikan Jeep masu aiki iri ɗaya na soja da na farar hula tun daga lokacin an ƙirƙira su a wasu ƙasashe.

Marque Jeep yana da hedikwata a Toledo, Ohio, tun lokacin da Willys – Overland ya ƙaddamar da ƙirar CJ na farko ko farar hula Jeep a can a cikin 1945. [4] Maye gurbinsa, jerin madaidaicin Jeep Wrangler, ya ci gaba da samarwa tun 1986. Tare da m axles da bude saman, da Wrangler da aka kira Jeep model cewa shi ne a matsayin tsakiya ga iri ta ainihi kamar yadda 911 ne zuwa Porsche .

Aƙalla nau'ikan Jeep guda biyu ( CJ-5 da SJ Wagoneer ) sun ji daɗin ayyukan samarwa na tsawon shekaru goma na ban mamaki na tsarar jiki guda ɗaya.

A cikin ƙananan haruffa, ana ci gaba da amfani da kalmar "jeep" a matsayin jumla ɗaya don abubuwan hawa da aka yi wahayi zuwa ga Jeep waɗanda suka dace da amfani a kan ƙasa mara kyau. A Iceland, ana amfani da kalmar Jeppi (wanda aka samo daga Jeep) tun daga WWII kuma har yanzu ana amfani dashi ga kowane nau'in SUV.

  1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Freep
  2. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named AutoNwsChi
  3. Empty citation (help)
  4. Empty citation (help)