Greenland wanda aka fi sani da Kalaallit Nunaat a cikin harshen Greenlandic, babban tsibiri ne mallakin ƙasar Denmark. Greenland yana da yanki mai girma, wanda ya fi kowane tsibiri a duniya, yana kuma da al'umma mai yawa da ke zaune a cikin birane kamar Nuuk, babban birnin sa.[1][2][3]

Greenland
Kalaallit Nunaat (kl)
Kalaallit Nunaat (lb)
Flag of Greenland (en) Coat of arms of Greenland (en)
Flag of Greenland (en) Fassara Coat of arms of Greenland (en) Fassara


Take Nuna asiilasooq (en) Fassara (1979)

Wuri
Map
 72°N 40°W / 72°N 40°W / 72; -40
Ƴantacciyar ƙasaDaular Denmark

Babban birni Nuuk
Yawan mutane
Faɗi 56,609 (2023)
• Yawan mutane 0.03 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Greenlandic (en) Fassara
Labarin ƙasa
Bangare na Daular Denmark da Amirka ta Arewa
Yawan fili 2,166,086 km²
Wuri mafi tsayi Gunnbjørn Fjeld (en) Fassara (3,694 m)
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Mabiyi County of Greenland (en) Fassara
Ƙirƙira 1 Mayu 1979
Tsarin Siyasa
Tsarin gwamnati parliamentary monarchy (en) Fassara
Gangar majalisa Inatsisartut (en) Fassara
• Shugaban ƙasa Frederik X of Denmark (en) Fassara (14 ga Janairu, 2024)
• Prime Minister of Greenland (en) Fassara Múte Bourup Egede (en) Fassara (23 ga Afirilu, 2021)
Ikonomi
Nominal GDP (en) Fassara 3,235,816,195 $ (2021)
Kuɗi Danish krone (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Suna ta yanar gizo .gl (mul) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +299
Lambar taimakon gaggawa *#06#
Lambar ƙasa GL
Lamba ta ISO 3166-2 DK-GL
Wasu abun

Yanar gizo naalakkersuisut.gl

Al'ummomin Inuit sun wanzu a Greenland tun daga zamanin da, tare da tasirin Turawa daga ƙarni na 10. A cikin 1979, Greenland ta sami ikon gudanar da kanta, wanda ya ba ta damar gudanar da harkokin ta na cikin gida.

Al'adun Greenland sun haɗa da harshe, kiɗa, da fasaha, tare da al'ummomin Inuit suna da tasiri mai yawa a cikin al'adar ƙasar.

Tattalin Arziki

gyara sashe

Tattalin arzikin Greenland ya dogara da kamfanonin hakar ma'adinai, kamfanonin kifi, da yawon shakatawa, tare da kyakkyawan hangen nesa na ci gaba a nan gaba.

Harshe na hukuma a Greenland shine Greenlandic, wanda ke da matukar muhimmanci a cikin al'ummar ƙasar

Manazarta

gyara sashe
  1. "Self-rule introduced in Greenland". BBC News. 21 June 2009. Archived from the original on 25 April 2010. Retrieved 4 May 2010.
  2. (in Danish) TV 2 Nyhederne – "Grønland går over til selvstyre" Archived 9 ga Augusta, 2023 at the Wayback Machine TV 2 Nyhederne (TV 2 News) – Ved overgangen til selvstyre, er grønlandsk nu det officielle sprog. Retrieved 22 January 2012.
  3. (in Danish) Law of Greenlandic Selfrule Archived 8 ga Faburairu, 2012 at the Wayback Machine (see chapter 7)