Filin shakatawa na Badiar (Faransanci: Parc National du Badiar) gandun shakatawa ne na ƙasa a Guinea, kan iyaka da Ƙasar Senegal kuma yana da alaƙa da Babban Filin shakatawa na Niokolo-Koba na Senegal.[1]

Filin shakatawa na Badiar
national park (en) Fassara
Bayanai
Farawa 1985
IUCN protected areas category (en) Fassara IUCN category II: National Park (en) Fassara
Ƙasa Gine
Wuri
Map
 12°36′N 13°18′W / 12.6°N 13.3°W / 12.6; -13.3
Ƴantacciyar ƙasaGine
Region of Guinea (en) FassaraBoké Region (en) Fassara
Prefecture of Guinea (en) FassaraKoundara Prefecture (en) Fassara
hanyar ruwan badiar
tsaunin badiar
Wurin shakatawa na badiar

An kafa ta ne a ranar 30 ga Mayu shekarar alib 1985 (ta ordonnance N°124/PRG/85), a wani bangare na mayar da martani ga damuwar Senegal game da farauta a Niokolo-Koba National Park. Badiar ita ce Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya don Kula da Yanayi na Yankin II.[2]

Gidan shakatawa ya ƙunshi yankuna biyu daban: sashen Mafou na murabba'in kilomita 554.0 (213.9 sq mi) da kuma yankin Kouya na murabba'in murabba'in kilomita 674.0 (260.2 sq mi).[1] Hakanan kuma akwai wani yanki mai fa'ida na murabba'in kilomita 5,916 (2,284 sq mi) a kewayen sashen Mafou.[1] Babban kogunan sune Koulountou (ɗaya daga cikin manyan biranen biyu na Kogin Gambiya[3]) da Mitji.[4] Matsakaicin ruwan sama na shekara -shekara ya kai mil mil 1,000 zuwa 1,500 (39 zuwa 59 inci),[4] galibi a lokacin damina na Yuni -Oktoba.

Gidan shakatawa yanki ne mai mahimmancin muhalli, tare da manyan nau'ikan nau'ikan tsutsotsi da tsirrai.[5] Tana ɗaya daga cikin mahimman fannoni uku na Rukunin Ruwa na Badiar Biosphere, wanda aka kafa a shekarar 2002 kuma tana rufe murabba'in murabba'in 2,843 (1,098 sq mi), wanda kuma ya haɗa da gandun dajin makwabta na Kudancin Badiar da dajin Ndama.[1][5] Yankin ya haɗa da savanna, gandun daji na buɗe da gandun daji.[5][6] Yankin gabas na wurin shakatawa yana ɗauke da gandun daji, yayin da ɓangaren yamma ke nuna savanna na itace da gandun daji.[4] Dabbobin da ke cikin haɗari sun haɗa da Ceiba pentandra, Cassia sieberiana da Combretum micranthum.[5] Dabbobin da ke cikin haɗari waɗanda aka samu a cikin wurin shakatawa sun haɗa da launin ruwan hoda na yamma,[1] chimpanzee na kowa, farin stork, Python rock na Afirka da Python ball.[5] Sauran jinsunan mazauna sun hada da giwar Afirka, tururuwa mai ruri, kob, damisa, kure da tabo.[6]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 Brugiere, David; Kormos, Rebecca (April 2009). "Review of the protected area network in Guinea, West Africa, and recommendations for new sites for biodiversity conservation". Biodiversity and Conservation. 18 (4): 847–868. doi:10.1007/s10531-008-9508-z.
  2. An IUCN situation analysis of terrestrial and freshwater fauna in West and Central Africa. IUCN. 1 June 2015. p. 59. ISBN 9782831717210.
  3. Sayre, Roger (2011). From Space to Place: An Image Atlas of World Heritage Sites on the 'in Danger' List. UNESCO. p. 72. ISBN 9789231042270.
  4. 4.0 4.1 4.2 "Badiar". BirdLife International.
  5. 5.0 5.1 5.2 5.3 5.4 Bailo, Doumbouya Sory; Alphonse, Nahayo; Gu, Yansheng (2009). "An Inventory of Biodiversity in the Badiar National Park, Guinea Conakry: Implication for Conservation". Research Journal of Biological Sciences. 4 (8): 948–951. Archived from the original on 4 July 2012. Retrieved 14 February 2015.
  6. 6.0 6.1 Riley, Laura; Riley, William (January 2005). Nature's Strongholds: The World's Great Wildlife Reserves. Princeton University Press. p. 78. ISBN 9780691122199.